หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: การอาบแดด มีข้อเสียอย่างไรบ้างคะ  (อ่าน 224 ครั้ง)
Guest
CenZaloon
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 17:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

คือกำลังคิดว่าจะอาบแดดให้ผิวออกแทนหน่อยค่ะ แต่มีเพื่อนทักว่าอย่าเลยเพราะมันอันตราย
เลยอยากรู้ว่า การอาบแดดมีข้อเสีย หรือผลกระทบอย่างไรกับผิวของเราบ้างหรือเปล่าคะ
จะได้ใช้ในการตัดสินใจว่าจะไปอาบแดดดี หรือจะปล่อยให้ผิวเป็นแบบเดิมแบบนี้ดีแล้วค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
JormJaiDee
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 18:02 น »

อยากจะผิวสีแทนต้องรู้ข้อมูลก่อนค่ะ ว่านอกจากสีผิวที่เข้มขึ้นแล้ว แดดทำให้ผิวหนังเสื่อมสภาพได้มากขึ้น ทำให้ผิวเสียความชุ่มชื้น เกิดริ้วรอยมากขึ้น และเม็ดสีที่เพิ่มขึ้น
มากผิดปกติ ก็จะกลายเป็น ฝ้า กระ ได้ซึ่งถ้าจะรักษาฝ้ากระ เป็นเรื่องที่ค่อนข้างยาก
และต้องใช้ทั้งเงินและเวลาเลยค่ะ อาจจะต้องไปเลเซอร์อยู่หลายคอร์สถึงจะจางลงได้ค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Onnymeeo
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 19:26 น »

เราคิดว่าคนคงไม่จำเป็นต้องไปตากแดดโดยตรงนานๆนะคะ เราไม่ใช่ต้นไม้จะได้
สังเคราะห์แสงได้ ส่วนตัวเราคิดว่าการอาบแดดเพื่อจะได้ผิวสีแทน ค่อนข้างจะ
ไม่คุ้มเสี่ยงเท่าไหร่ค่ะ เพราะถ้าผิวสีแทนแต่เป็นฝ้า ก็คงไม่สวยอยู่ดีใช่ไหมคะ

Guest
[ G Twelve ]
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 21:06 น »

สำหรับเรา เราคิดว่าการอาบแดดเพื่อให้ผิวสีแทน ดูว่าจะได้ไม่คุ้มเสียนะคะ
เพราะว่าถ้าเราไปอาบแดดเพื่อให้ผิวสีแทนแล้ว ถ้าเกิดผิวเสีย เกิดริ้วรอย
หรือฝ้า กระ เรื่องริ้วรอยเหล่านี้มักจะหายยาก หรือแทบจะไม่หายเลย ซึ่ง
แตกต่างกับสีผิว ที่ถ้าเป็นคนผิวขาวแล้วไปทำผิวสีแทน มักจะกลับมาขาวได้
ในช่วงเวลา ประมาณ3เดือน แต่ก็จะกลายเป็นสีผิวเหมือนเดิม แต่มีริ้วรอย
จุดด่างดำหรือฝ้ากระ ซึ่งดูแล้วไม่คุ้มกับที่ผิวเป็นสีที่ต้องการแค่ช่วงเวลานึงค่ะ

Guest
Gennerration A
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 21:55 น »

เราไม่เคยตั้งใจอาบแดดเลยค่ะ แต่เคยเล่นน้ำทะเลเพลินจนผิวไหม้ไปเลย ตอนนั้นก็
กลุ้มใจอยู่ค่ะไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร เพราะทั้งแสบทั้นร้อนวูบๆ เลยทีเดียว ก็มีเพื่อน
แนะน้ำให้เรากิน v colla melagen ตอนแรกเราก็งงนะว่าเราผิวไหม้ ทำไมให้เรากิน
ทำไมไม่หาอะไรให้ทา แต่เพื่อนบอกว่า เป็นคอลลาเจนที่ผสมสารสกัดจากมัสค์เมล่อน
ช่วยทำให้ผิวทนทานต่อแดดช่วยให้ผิวที่อักเสบกลับมาขาวเป็นปกติดได้เร็วขึ้น เราก็
เลยกิน ปรากฎว่า อีก 2 วันถัดมาผิวดีขึ้น ไม่ลอกด้วยค่ะ ที่เป็นรอยไหม้ก็เหลือแค่รอยแดง
และอีกแค่สัปดาเดียว ผิวก็หายเป็นปกติเลย ค่ะ อันนี้จากประสบการณ์ตรงเลยนะคะ

Guest
Erarawy
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 9 เม.ย. 16, 23:00 น »

เราว่า ผู้หญิงเราผิวสีอะไรก็ดูแลให้สวยได้นะค ไม่ว่าจะเป็นคนผิวขาวก็สวยแบบผิวขาว
หรือจะผิวคล้ำก็สวยแบบคนผิวแทนได้ เพียงแต่เราต้องดูแลให้ผิวเนียนเรียบ และดู
มีน้ำมีนวล การเปลี่ยนสีผิวอาจจะทำให้เกิดอันตรายได้ ทั้งอาบแดด หรือฉีดกลูต้า ค่ะ

Guest
Lunalany
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เม.ย. 16, 10:26 น »

เป็นธรรมดา ที่คนผิวขาวอยากจะผิวสีแทน และคนผิวสีแทนก็อยากจะผิวขาว
เหมือนกัน เพราะอาจจะเบื่อความซ้ำเบื่อความจำเจ เลยอยากจะเปลี่ยนดูบ้าง
ก็ไม่แปลกค่ะ แต่ต้องระวังศึกษาให้ดีถึงผลข้างเคียงในสิ่งที่ต้องการจะทำกับร่างกาย
เพื่อความปลอดภัย และความสวยงานในระยะยาวนะคะ ไม่ใช่แค่สวยแบบฉาบฉวยค่ะ

Guest
IveryCool
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 เม.ย. 16, 10:38 น »

เราก้เป็นคนที่อาบแดดเพื่อให้ผิวเป็นสีแทนค่ะ เวลาอาบแดดก็ต้องใช้น้ำมันมะพร้าว
แบบที่ไว้ใช้ทาผิวนะคะเอามาทาทั้งตัวก่อน แล้วค่อยทาซันแทนตาม ส่วนตัวทำแบบนี้
ไม่เคยมีปัญหาผิวไหม้หรือ การเกิดฝ้าหรือกระเลย เพียงแต่อย่าอาบแดดนานเกินนะคะ

Tags:  ผูหญิง ผิวแทน อาบแดด ผิวเสีย 

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม