หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เทคนิคเล็กๆ ใช้ประตูเข้ารถไฟใต้ดินยังไง..ไม่ให้โดนหนีบ  (อ่าน 9864 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 11 ต.ค. 16, 17:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

หลายคนคงมีประสบการณ์อันเจ็บปวด หรือต้องลุ้นระทึกทุกครั้งที่จะเดินผ่านประตูอัตโนมัติ ว่าจะโดนหนีบไหม วันนี้ผมจึงมีวิธีการใช้งานเบื้องต้นสำหรับประตูอัตโนมัติของรถไฟฟ้า MRT มาแนะนำกันครับ

1. รอให้คนข้างหน้าเดินพ้นเครื่องออกไปก่อน (สังเกตุจากคนหน้าเดินผ่านแล้วบานประตูกั้นสีแดงๆจะปิด หลายคนเดินล้ำเข้าไปยืนชิดกับบานประตูแล้วค่อยแตะบัตร หรือแตะบัตร/หยอดเหรียญต่อๆกันโดยไม่รอให้บานประตูปิด ทำให้เครื่องตรวจจับและทำงานผิดพลาดได้ครับ)

2. ยืนรอหลังเส้นสีเหลือง (สังเกตุบนพื้นนะครับ จะมีเส้นสีเหลืองเขียนว่า "ยืนที่นี่")

3. ยกสัมภาระ เช่น กระเป๋าถือ ถุง ซองกระดาษ ให้เหนือบานประตูสีแดง (ถ้ายกเหนือเครื่องได้จะดีมาก) ถ้ายกไม่ได้ให้ถือแนบชิดกับตัวเองให้มากที่สุด หรือหากเป็นสัมภาระขนาดใหญ่ ให้แตะเหรียญหรือบัตรโดยสารก่อนแล้วติดต่อพนักงานเพื่อขอออกประตูพิเศษครับ แล้วที่โดนหนีบกันเยอะที่สุดคือกระเป๋าเดินทางแบบล้อลาก ส่วนใหญ่จะเข็นกระเป๋าออกหน้า ทำให้เซ็นเซอร์ตรวจจับกระเป๋าก่อน แล้วพอเราเดินออกจึงโดนหนีบครับ วิธีที่ถูกคือ "ลากกระเป๋าตามหลัง" ครับ รับรองไม่โดนหนีบครับ

4. หากเป็นเด็กเล็กๆที่ไม่มีตั๋วโดยสาร ผู้ปกครองต้องอุ้มเด็กเดินผ่านนะครับ

5. หากทำเหรียญหรือบัตรร่วงหลังจากที่แตะและประตูเปิดแล้ว ก็ไม่ต้องตกใจหรือรีบร้อนนะครับ รอให้บานประตูปิด (เหมือนข้อ 1 ครับ ต้องรอให้บานประตูปิดก่อนทุกครั้งนะครับ) ค่อยแตะเหรียญ/บัตรซ้ำอีกครั้ง หากเข้าไม่ได้ก็มาติดต่อกับพนักงานครับ)

6. สำหรับท่านที่พาผู้ที่ไม่เคยเดินทางในระบบรถไฟฟ้ามาก่อน เช่น ผู้สูงอายุหรือพ่อแม่ที่อาศัยอยู่ต่างจังหวัด หรือลูกตัวเล็กๆที่ท่านอยากให้ลองใช้งานระบบ ท่านต้องดูแลพวกเขาให้แตะเหรียญหรือบัตรเข้าไปก่อนนะครับ (เพราะส่วนใหญ่ผู้ไม่เคยใช้ระบบมักจะแตะบริเวณหน้าจอไม่แตะบริเวณอุปกรณ์อ่านบัตรซึ่งอยู่ด้านล่างจอทำให้ประตูไม่เปิด)

เพียงเท่านี้ เราก็จะใช้งานประตูอัตโนมัติกันอย่างปลอดภัยและสบายใจ ไม่ต้องกลัวโดนหนีบแล้วนะครับ

จากกระทู้คุณ หมาน้อย เฉาก๊วย เว็บพันทิป
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า

กระทู้ฮอตในรอบ 7 วัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ

ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:  
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม