หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โบกมือลาหน้าสิว ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเอง !!  (อ่าน 85 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 27 พ.ย. 17, 21:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

ของดีบอกต่อฮะ!! คือช่วงวีคที่ผ่านมาเจอมรสุมงานรุมเร้าโฮก!! ทั้งตรวจการบ้านนักศึกษา ทั้งเตรียมงานแต่งงานของพี่สาว ทำให้นอนดึกติดๆกันมาเป็นอาทิตย์เลย ผลที่ตามมาคือ หน้าพัง!! สิวขึ้นแบบรัวๆค่ะ ทั้งสิวอักเสบและสิวอุดตัน T^T จะไปหาหมอก็กลัวค่ารักษาจะแพงงี้ เลยใช้วิธีที่สาวๆเราถนัด!! ไลน์ถามในกรุ๊ปเพื่อนหญิงล้วนของเราว่าใครมียารักษาสิวบ้าง ซึ่งเพื่อนๆมีคำแนะนำเพียบ!!

ขอเริ่มจากครีมตัวแรกก่อนเลยแล้วกัน เพื่อนๆบอกว่ามันดีงามถึง 5-6คน นั่นคือ ครีมของ eucerin daymat whitening นางเป็นครีมบำรุงที่ทาก่อนแต่งหน้า จุดเด่นของนางคือช่วยลดสิวและมีกันแดดในตัวเว้ย เพื่อนว่าดีเราก็เชื่อฮะ ไปสอยมาลองซะ ทีแรกก็กลัวนะพวกครีมที่มีกันแดดส่วนใหญ่จะมาคู่กับความมัน แต่!! ตัวนี้ไม่มันเลยค่ะคุณ สมชื่อจริงๆฮะ ใช้มาอาทิตย์นึงเห็นเลยว่าสิวอุดตันลดลงมาก สิวอักเสบก็ยุบ นอกจากสิวหายอีกอันนึงที่รู้สึกคือเราว่าผิวเราดูใสขึ้นด้วยค่า คุ้มเว่อร์!! ใครที่มีปัญหาสิวอุดตัน ก็ลองไปสอยมาให้กันนะ ปล.แนะนำอย่างนึง เวลาใช้ค่อยๆปั้มทีละนิดนะ ถ้ากด1 ปั้ม ครีมมันจะออกมาเยอะมากกกกก เปลืองจ้ะ 555+

ดร.สมชาย มันเป็นครีมทาก่อนล้างหน้าจะเรียกว่ามาร์คหน้าไว้ก่อนก็บอกไม่ถูก 55 คือทาทั่วหน้าเลย ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที ห้ามทาทิ้งไว้นานๆเพราะทำให้หน้าแห้ง แล้วล้างหน้าตามปกติ แรกๆก็รู้สึกหยุบหยิบที่สิว แต่ถ้าวันไหนมือหนัก เผลอทาเยอะวันรุ่งขึ้นผิวแห้งลอกเลย เหมือนเวลาที่ใช้พวกยาหมอตามคลินิกทั่วไป ซึ่งก็โอเคนะ สิวมันก็ลดลง พวกเม็ดเล็กๆทีแห้งๆหลุดไป แต่ต้องระวัง อย่าทาครีมหนาไป ให้ทาบางๆทั่วหน้าพอ

เราต้องหมั่นออกกำลังกายอย่างเป็นประจำเพื่อให้เลือดหมุนเวียนดี มีออกซิเจนไปเลี้ยงอวัยวะต่างๆได้เต็มที่ และจะช่วยให้เราผิวหน้าเราดูใสขึ้นเพราะมีการขับเหงื่อและไขมันที่สะสมอยู่ใต้ชั้นผิวออกมาด้วย ออกกำลังกายอย่างน้อยอาทิตย์ละ 3 ครั้งก็ยังดีค่ะ

เรื่องการพอกหน้า เราเคยพอกด้วยน้ำมะนาว แต่แสบยิบๆเลยไม่ชอบ ส่วนใครที่ชอบความซาดิสก็จะชอบหน่อยเพราะน้ำมะนาวจะทำให้สิวแห้งเร็ว แต่ก็เอาน้ำผึ้งมาผสมกับน้ำมะนาวก็ได้เหมือนกันค่ะ ส่วนเรื่องอาหารการกินก็ต้องเลือกกินอาหารกันสักหน่อย ของมัน ของทอดทั้งหลายงดเลยค่ะ! ขนมเค้กนี้ก็ตัวดีเหมือนกัน อย่าไปกินมันเลย(ถึงจะชอบก็ตาม) เราต้องเลือกกินผักสีเขียว ผลไม้เยอะๆหน่อย เพื่อสุขภาพที่ดีต่อตัวเราเองด้วย และต้องดื่มน้ำเปล่าเยอะๆด้วยนะคะ

แต่สิ่งสำคัญอีกอย่างนึ่งก็คืองดแต่งหน้า ไม่ใช้ครีมลองพื้นหรือแป้งผสมรองพื้น เด็ดขาดด เพราะจะยิ่งทำให้ไปอุดตันในรูขุมขนทำให้สิวเพิ่มขึ้น ต้องเน้นทาเฉพาะแป้งฝุ่น หรือ แป้งเด็ก งดกินช็อคโกแล็ตเลย (แงงของโปรด) จะไปกระตุนต่อมไขมันทำให้สิวขึ้นได้ และอีกอย่างเราต้องพักผ่อนเยอะๆนอนอย่างน้อยให้ได้สัก 6-8 ชั่วโมงเลยค่ะ ไม่เครียดเกินไป เพราะ 2 อย่างนี้จะทำให้สิวขึ้นได้เหมือนกัน

ทั้งหมดนี้กว่าหน้าจะดีขึ้นเราใช้เวลาเกือบเดือนเลยค่ะ กว่าหน้าจะดีขึ้น ดูจากรูปหน้าเราเองว่าสิวกับรอยดำยุบลงไปเยอะจนเห็นได้ชัดเลย ตอนนี้หน้าก็ดูกระจ่างใสขึ้นมาก กล้าแต่งหน้าแล้วค่ะตอนนี้ 55 ไว้มีอะไรดีๆจะมาแชร์ต่อครั้งหน้านะคะ ตอนนี้ขอไปทำคะแนนให้นักศึกษาต่อก่อนดีกว่าค่า บะบายยย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Guest
pimpimjas
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พ.ย. 17, 14:50 น »

มันได้ผลจิงด้วยจ้า ทำตามเรียบร้อสิวยุบลง รอยสิวดำๆปกติจะมีนะ ตอนนี้เริ่มจางลงแล้วด้วยละค่ะ ขอบคุณมากนะคะที่มาบอกวิธีแก้สิว

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พ.ย. 17, 19:43 น »

เคยทาตอนสิวบุก คือสิวและรอยสิวหายอะชอบมาก ตอนนี้ก็ใช้ร่วมกันกับแฟนด้วย

Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พ.ย. 17, 20:21 น »

เดย์แมทตัวเดียวสิวก็หายแล้ว คอนเฟิร์มเลย เพราะใช้อยู่ทุกวัน

Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม