หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: เงินเดือนไม่ถึง20000 มีวีธีเก็บเงินอย่างไร แชร์ประสบการณ์กันค่ะ  (อ่าน 75 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 3 ก.ย. 18, 16:20 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

อยากสอบถามเพื่อนๆ ที่เงินเดือนไม่ถึง20,000 มีวีธีออมเงินกันอย่างไงค่ะ ยิ่งเศรษฐกิจยุค 2018 อะไรๆก็แพง เงิน เดือนๆเพือนมีวิธีออมเงิน เก็บเงิน อย่างไงกันบางค่ะ อยากมีเงินเก็บกับเขาบาง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 ก.ย. 18, 17:00 น »

ขึ้นอยู่กับค่าใช้จ่ายของจขกท.นะคะ ต้องดูพวกค่าใช้จ่ายที่มันต้องจ่ายแต่ล่ะเดือนจิงๆ พวกค่าเดินทาง ค่าหอพัก(ถ้าเช่า) ค่าน้ำ-ไฟ เงินเดือน 20,000
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ก.ย. 18, 11:06 น »

ควรเก็บออมให้ได้อย่างน้อย 10% ของเงินเดือนครับ หรือ ไม่ก็แบ่งอย่างละ 10% ก็ได้ครับ
เงินเดือน 20,000 บาท .. ให้หักออกดังนี้ก่อนเลยครับ (หักออกมา ก่อนใช้นะครับ)
- ให้พ่อแม่ 2,000 บาท
- ใช้ส่วนตัว (ฟุ่มเฟือย) 2,000 บาท
- เก็บออม 2,000 บาท
เงินส่วนที่เหลือ 14,000 บาท  ก็ไว้ใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน
ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันแล้วเงินยังเหลืออีก .. แนะนำให้เงินที่เหลือใช้แต่ละเดือนนั้น ให้เข้าไปทบในส่วนของบัญชีเก็บออมครับ หรือตั้งค่าบัญชี โอนเงินอัตโนมัติ ก็ได้ครับ บัญชีของ ME Move จะมีฟังก์ชั่นนี้อยู่ครับ ช่วยได้เยอะเลย
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 18, 12:38 น »

บัญชี ME Move อันนี้คือ บัญชีเงินฝากอะไรของแบงค์ไหนคะ ขอรายละเอียดหน่อยค่ะน่าสนใจดี
Tags:
add
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ก.ย. 18, 13:38 น »

บัญชี ME Move อันนี้คือ บัญชีเงินฝากอะไรของแบงค์ไหนคะ ขอรายละเอียดหน่อยค่ะน่าสนใจดี

มันเป็นบัญชีที่ผูกกับ  me save  ซึ่ง me save ก็คือ me by tmb ครับ โดย  me move เป็นบัญชีที่เอาไว้ใช้จ่าย ซึ่งผมจะโอนเงินจาก me save มาไว้ในบัญชี me move เพื่อใช้จ่ายวันละ 1000 บาท แล้วก็โอนเข้าบัญชีที่มีบัตร atm เอาแค่ถอนใช้ ค่ารถ ค่ากิน แล้วก็โอนจ่ายค่านู่นนี่ประมาณ 400 บาท และตั้ง balance sweep ปัดเงินคงเหลือที่เกิน 600 บาท คือถ้าเงินใน me move เหลือเกิน 600 บาท มันก็จะปัดไปเก็บที่ me save ให้ทุกสิ้นวัน เท่ากับว่า ถ้าผมใช้หมดสูงสุดคือ 1000 มันก็จะไม่มีการโอนเงินเข้ามาเก็บใน me save ครับ แต่ถ้าไม่หมด เงินของผมก็ที่เหลือใน me move จะถูกปัดไปเก็บแล้วก็ได้ดอกเบี้ยด้วย ตัวเงินต้นก็สูงขึ้น ดอกเบี้ยก็โตตามไปด้วย สำหรับผมเงินน้อยนิดถ้ามันได้ดอกเบี้ยผมก็เอานะ ลองทำตามดูก็ได้นะครับ ลองดูนะครับ ผมว่ามันเวิร์คดี เลยเอามาแชร์ต่อครับ อื่นๆ ลองเข้าไปอ่านดูนะครับ https://www.mebytmb.com/me-move
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม