หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: แนะนำ 5 สูตร ดีทอกซ์ผม ง่าย ๆ ทำเองได้ที่บ้านได้ ไม่แพง  (อ่าน 12 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 9 ต.ค. 19, 21:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด

แนะนำ 5 สูตร ดีทอกซ์ผม ง่าย ๆ ทำเองได้ที่บ้านได้ ไม่แพง

สาว ๆ หลายคนมักเข้าใจว่าการล้างสารเคมีบนหนังศีรษะคงเป็นเรื่องยุ่งยาก แก้ปัญหาผมมัน ต้องขั้นตอนเยอะ เผลอ ๆ อาจต้องจ่ายแพง แต่มิใช่อย่างที่คิดเลย การดีทอกซ์ผม ทุกคนสามารถทำที่บ้านได้ด้วยตนเอง จากวัตถุดิบที่หาได้รอบตัว
1.ดีท็อกผม ด้วยไข่ไก่
มั่นใจได้เลยว่าหาง่ายมีติดครัวทุกบ้าน ไข่อุดมไปด้วยโปรตีนซึ่งเป็นสารอาหารที่เส้นผมต้องการมากที่สุดจะช่วยลดผมแตกปลาย ทำให้ผมดกดำเงางามอย่างเป็นธรรมชาติ ดีทอกซ์ด้วยไข่ทำได้ง่าย ๆ เพียงนำไข่มาผสมกับโยเกิร์ตหรือแชมพูสระทิ้งไว้ประมาณ 10 นาทีแล้วล้างออกไข่ขาวมีคุณสมบัติในการดูดซับสารพิษไข่แดงมีไขมันจะช่วยให้ผมเงางาม วิธีนี้อาจจะมีกลิ่นคาวเล็กน้อย แต่รับประกันว่าผมของคุณจะสวยเงางามจนหลายคนต้องอิจฉาอีกสิ่งที่สามารถดูดสารพิษ และไม่มีกลิ่น คือ บินโจตัน ชาร์โคล หรือถ่านขาวไม้โอ๊คจากญี่ปุ่น แต่เป็นวัตถุดิบค่อนข้างหายาก

2.ดีทอกซ์ด้วยน้ำมันมะกอก
น้ำมันมะกอกอุดมไปด้วยวิตามิน E ราคาถูกหาได้ง่าย ขจัดผมแห้งแตกปลาย เพิ่มความชุ่มชื้นให้หนังศีรษะด้วยการนำน้ำมันมะกอกเพียว ๆ ไปอุ่น แล้วมาชโลมให้ทั่วเส้นผม นวดคลึงเบา ๆ หมักทิ้งไว้อย่างน้อย 20 นาที หรือสามารถหมักข้ามคืนก็ได้ หลังจากนั้นสระล้างตามปกติวิธีนี้เป็นการล้างฝุ่น คราบไขมันที่เกาะตามเส้นผมได้ดี แล้วปัญหาเรื่องรังแค หนังศีรษะแห้งกร้านจะหมดไป

3.ดีทอกซ์ด้วยผลไม้
ด้วยการใช้มะกรูดหรือมะนาวก็ได้ นี่เป็น วิธีแก้ผมมันเร็ว ฉบับรวบรัด พร้อมขจัดความมันส่วนเกิน ล้างฝุ่นละอองบนหนังศีรษะได้โดยง่าย เพียงใช้น้ำมะกรูดหรือมะนาวผสมกับน้ำเปล่าพอประมาณแล้วนำมาชโลมบนผมที่หมาด นวดให้ทั่วแล้วใช้ผ้าขนหนูคลุมทิ้งไว้ประมาณ 30 นาทีแล้วล้างออก แค่นี้ก็สามารถลดปัญหาผมมันรังแค และแบคทีเรียบนหนังศีรษะได้แล้ว

4.ดีทอกซ์ด้วยน้ำซาวข้าว
น้ำซาวข้าวเป็นแหล่งรวมคุณประโยชน์และสารอาหารหลักที่เส้นผมต้อง การหลายชนิด เช่น ธาตุเหล็ก โปรตีน แคลเซียม ไขมัน เป็นต้น โดยเฉพาะข้าวเหนียวที่มีปริมาณไขมันและน้ำตาลสูงช่วยทำให้ผมนุ่มสลวยและเงางาม ส่วนข้าวไรซ์เบอร์รี่จะมีวิตามินสูงใช้บำรุงเส้นผมที่เสียเนื่องจากขาดการ บำรุง อีกทั้งช่วยปรับค่า pH ให้หนังศีรษะ ขั้นตอนง่าย ๆ ด้วยการนำเอาน้ำซาวข้าวมาหมักผมทิ้งไว้ 10 – 15 นาทีแล้วล้างออกทำทุกสัปดาห์สุขภาพผมของคุณจะดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

5.ดีทอกซ์ด้วยแชมพู
เป็น วิธีแก้ผมมัน ง่ายๆ และไม่ซับซ้อน เพียงใช้แชมพูดีทอกซ์ อย่าง แพนทีน ไมเซล่า ชาร์โคล ที่มีไมเซล่าช่วยชะล้างไขมันส่วนเกิน เป็น วิธีแก้ผมมันเร็ว แต่ยังคงความชุ่มชื้นไม่ทำให้หนังศีรษะแห้งตึง ส่วน บินโจตัน ชาร์โคล (Binchotan Charcoal) หรือถ่านขาวจากไม้โอ๊ค จะช่วยดูดซึมสิ่งสกปรก กลิ่นอันไม่พึงประสงค์ สารเคมีที่ตกค้างบนผม หนังศีรษะอย่างล้ำลึก พร้อมการบำรุงไปในตัวการดูแลสุขภาพผมนั้นเป็นเรื่องที่จำเป็นต้องเอาใจใส่บางครั้งการดูแลอย่างเดียวไม่เพียงพอ ต้องมีการชะล้างสิ่งสกปรกและสารพิษออกจากเส้นผมและศีรษะด้วย ซึ่งคุณสามารถทำได้ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง หากต้องการ ดีทอกซ์ผมอย่างหมดจด พร้อมบำรุงเส้นต่อเส้น แพนทีน ไมเซล่า ชาร์โคล คือคำตอบที่ดีที่สุด

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:
Tags:  

หน้า: 1

ตอบ
ชื่อ:

แชร์ไป Facebook ด้วย
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ

:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)

หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม