หน้า : 1 2 3 4 5  พิมพ์หน้านี้ - โคราชในอดีต กับปัจจุบัน

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ความรัก - ความสัมพันธ์ => ข้อความที่เริ่มโดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:05 น

โคราชในอดีต กับปัจจุบัน

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:05 น

ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม) ศูนย์รวมใจชาวโคราช

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:14 น

ในอดีต...ภาพถ่ายทางอากาศ บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:23 น

ภาพปัจจุบัน...บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:35 น

ภาพปัจจุบัน...บริเวณลานอนุสาวรีย์ ท่านท้าวสุรนารี (ย่าโม)

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:38 น

ภาพประตูชุมพล ในอดีต...

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:41 น

ภาพประตูชุมพล ปัจจุบัน

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:45 น

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:48 น

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:54 น

ภาพกำแพงเมือง ในอดีต....

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:56 น

ภาพกำแพงเมือง ปัจจุบัน...

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 08:59 น

ถนนชุมพล ปี2513

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:00 น

ถนนชุมพล ปี2547

เริ่มกระทู้โดย: wan00269 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:01 น
เคยไปโคราชมา  2-3  ครั้งคะพี่มิค

ได้ยินเขาว่ากันว่า  ถ้ารอด ประตู  .... จำไม่ไ่ด้คะ

แล้วจะทำให้ ต้องกลับมาโคราชอีก 

หรือจะทำให้ต้องอยู่โคราชนี่ละคะ  ไม่แน่ใจ q*038 q*038

ประตูอะไรนะคะพี่มิค

จำมะได้   q*031

เริ่มกระทู้โดย: wan00269 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:02 น
แล้วมีถนนสายนึง   มีร้านทอง ติดๆกัน 6-7 ร้านเลยคะ   q*043

เริ่มกระทู้โดย: เจนี่ ที่ 2 พ.ค. 10, 09:03 น
เค้าว่ากันว่า ถ้าไปลอดประตูชุมพล ก็จะได้กลับมาโคราชอีก จริงป่ะ q*031

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:03 น

ถนนอัษฏางค์ 2505

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:05 น

ถนนอัษฏางค์ 2545

เริ่มกระทู้โดย: mali00 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:05 น
ขอบคุณสำหรับภาพค่ะ

ภาพย่าโมภาพแรกสวยจังค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:12 น
เค้าว่ากันว่า ถ้าไปลอดประตูชุมพล ก็จะได้กลับมาโคราชอีก จริงป่ะ q*031

เรื่องนี้ถ้าคนอื่นพูด อาจฟังดูเป็นเรื่องตลก...
แต่สำหรับผมแล้ว นี้คือเรื่องจริงครับ ผมกับ เพื่อนสามคนมาโคราชด้วยกัน
เมื่อปีพ.ศ 2529 เราสามคนพากันรอดประตูชุมพลครับ จากนั้นก็แยกย้าย
กันไปคนละทิศ ละทาง ตัวผมเองก็กลับมาอยุ่ที่ภาคกลาง แต่สุดท้ายก็ไปได้
แฟนเป็นคนโคราชครับ และทุกวันนี้ผมก็อยู่ที่โคราชครับ เพื่อนผมอีกสองคน
ก็ได้แฟนที่นี้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ช๊วิตอยู่ที่โคราชครับ

ประตูชุมพล

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:16 น
เคยไปโคราชมา  2-3  ครั้งคะพี่มิค

ได้ยินเขาว่ากันว่า  ถ้ารอด ประตู  .... จำไม่ไ่ด้คะ

แล้วจะทำให้ ต้องกลับมาโคราชอีก 

หรือจะทำให้ต้องอยู่โคราชนี่ละคะ  ไม่แน่ใจ q*038 q*038

ประตูอะไรนะคะพี่มิค

จำมะได้   q*031

ชื่อประตูชุมพลครับ น้องเจน...ประตูนี้จะอยู่หลังอนุสาวรีย์ ย่าโม ครับ
คือเป็นบริเวณเดียวกันเลยครับ (พี่รอดมาแล้วครับ) q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:22 น
แล้วมีถนนสายนึง   มีร้านทอง ติดๆกัน 6-7 ร้านเลยคะ   q*043

คงจะเป็นทางไปตลาด แม่กิมเฮงครับ ถนนชื่ออะไร เดี๋ยวรอ เด็กนา มาเฉลยครับ
พี่เวลาเดินผ่านตรงนั้น พี่จะลงมาเดินที่บนถนนครับ เวลาเดินผ่านตรงหน้าร้านทอง
เขาชอบฉุดมือเพื่อให้เข้าไปดูทองในร้านครับ พี่เลยต้องเดินอ้อมๆครับ  q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:33 น
ขอบคุณสำหรับภาพค่ะ

ภาพย่าโมภาพแรกสวยจังค่ะ

ใช่ครับ เป็นภาพที่ถ่ายได้สวยมากครับ แต่ถ้าได้มาเห็นสถานที่จริง จะสวยมากกว่านี้ครับ
หาก คุณmali00 ผ่านมาทางโคราช อย่าลืมแวะ ไหว้ ย่าโม นะครับ

คนโคราช จะมีคำพูดติดตลกอยู่คำหนึ่งครับ.. สมมุติว่า ผมไปยืมเงินเพื่อนมาแล้วยังไม่ได้ใช้
เวลาเพื่อนมาทวง ก็จะบอกเขาว่า "รอย่าโมวางดาบก่อน แล้วจะใช้ให้" ใช้พูดกันในกลุ่มเพื่อน
นะครับ ถ้าไปพูดกับเจ้าหนี้จริงๆมีหวังตายคาที่ครับ.... q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 09:54 น

สองภาพนี้ ถ่ายต่างปี ต่างพ.ศ แต่ก็มีอะไรหลายๆอย่างที่คล้ายกัน... q*021

เริ่มกระทู้โดย: anda1982 ที่ 2 พ.ค. 10, 10:53 น
ผมเคยไปไหว้มาแล้วคร๊าบบ..พี่มิค..ผมไปเดินแอ่วสาวในเดอะมอลล์มาด้วยคร๊าบบ... q*013

เริ่มกระทู้โดย: wan00269 ที่ 2 พ.ค. 10, 11:10 น
เจนเคยไปกราบย่าโมที่ลานย่าโมและถ่ายรูปตรงลานย่าโมด้วยคะพี่มิค

เขาว่า  ถ้าถ่ายรูปกะคนรักที่ลานย่าโม

จะทำให้รักกันนานจริงมั้ยคะ q*031

เริ่มกระทู้โดย: wan00269 ที่ 2 พ.ค. 10, 11:10 น
ปี 2551 ในเดอะมอลล์มี ปลากระเบนด้วย

ไม่รู้ป่านนี้ยังอยู่หรือเปล่า q*043

เริ่มกระทู้โดย: wan00269 ที่ 2 พ.ค. 10, 11:11 น

เรื่องนี้ถ้าคนอื่นพูด อาจฟังดูเป็นเรื่องตลก...
แต่สำหรับผมแล้ว นี้คือเรื่องจริงครับ ผมกับ เพื่อนสามคนมาโคราชด้วยกัน
เมื่อปีพ.ศ 2529 เราสามคนพากันรอดประตูชุมพลครับ จากนั้นก็แยกย้าย
กันไปคนละทิศ ละทาง ตัวผมเองก็กลับมาอยุ่ที่ภาคกลาง แต่สุดท้ายก็ไปได้
แฟนเป็นคนโคราชครับ และทุกวันนี้ผมก็อยู่ที่โคราชครับ เพื่อนผมอีกสองคน
ก็ได้แฟนที่นี้เช่นกันครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ช๊วิตอยู่ที่โคราชครับ

ประตูชุมพล

ตอนนี้พี่่มิคอยู่ที่ตัวเมืองโคราชเลยหรอคะ q*031

เริ่มกระทู้โดย: เจนี่ ที่ 2 พ.ค. 10, 11:28 น

ประตูชุมพล

โห.. ขนลุกเลย เพราะคราวที่เจนี่ไปโคราชครั้งแรก เพื่อนชาวบุรีรัมย์กล่าวถึงเรื่องนี้ เจนี่ก็เลยไปลอดประตูซะ 3 รอบเลย หลังจากนั้น 2-3 ปี เจนี่ได้งานที่ทำอยู่ปัจจุบัน เห็นรูปที่เจ้านายถ่ายในโบสถ์เพื่อนร่วมงานก็บอกเป็นวัด..ที่โคราช เจนี่ก็เลยบ่นเรื่องลอดประตู ว่าไม่เห็นได้กลับไปอีกเลย .. เพื่อนก็ทำหน้าตกตะลึง และบอกเจนี่ว่า รู้มั้ย ว่าที่บริษัทนี้ มีแต่คนโคราชทั้งนั้นเลย เจ้านายของเจนี่ก็เป็นคนโคราชค่ะ  q*021

เจนี่อยู่บริษัทนี้ด้วยความสุขค่ะ  q*021

เริ่มกระทู้โดย: EiEiKa ที่ 2 พ.ค. 10, 12:36 น
 q*021 ยังไม่เคยไปโคราชเลยคะ  

เริ่มกระทู้โดย: marchmember2553 ที่ 2 พ.ค. 10, 14:07 น

โห.. ขนลุกเลย เพราะคราวที่เจนี่ไปโคราชครั้งแรก เพื่อนชาวบุรีรัมย์กล่าวถึงเรื่องนี้ เจนี่ก็เลยไปลอดประตูซะ 3 รอบเลย หลังจากนั้น 2-3 ปี เจนี่ได้งานที่ทำอยู่ปัจจุบัน เห็นรูปที่เจ้านายถ่ายในโบสถ์เพื่อนร่วมงานก็บอกเป็นวัด..ที่โคราช เจนี่ก็เลยบ่นเรื่องลอดประตู ว่าไม่เห็นได้กลับไปอีกเลย .. เพื่อนก็ทำหน้าตกตะลึง และบอกเจนี่ว่า รู้มั้ย ว่าที่บริษัทนี้ มีแต่คนโคราชทั้งนั้นเลย เจ้านายของเจนี่ก็เป็นคนโคราชค่ะ  q*021

เจนี่อยู่บริษัทนี้ด้วยความสุขค่ะ  q*021

และแล้ว...ท่านก็อยู่โคราช  จนได้  q*021

เริ่มกระทู้โดย: marchmember2553 ที่ 2 พ.ค. 10, 14:16 น
q*021 ยังไม่เคยไปโคราชเลยคะ  

ป้าไปมาแล้วค่ะ  q*021 ไหว้ย่าโมเรียบร้อยแล้ว
แต่ไม่ได้รอดซุ้มประตู หรือรอดก็จำไม่ได้ เพื่อนเป็นคนโคราชหลายคน

เริ่มกระทู้โดย: EiEiKa ที่ 2 พ.ค. 10, 14:43 น
ป้าไปมาแล้วค่ะ  q*021 ไหว้ย่าโมเรียบร้อยแล้ว
แต่ไม่ได้รอดซุ้มประตู หรือรอดก็จำไม่ได้ เพื่อนเป็นคนโคราชหลายคน

ฝั่งนั้น เก๋ไปไกลสุด แค่เขาใหญ่เองคะ  q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 14:46 น

ภาพถ่าย อีกมุมหนึ่งครับ จะสังเกตุได้ว่า พื้นของอนุสาวรีย์ ได้มีการยกสูง ขึ้นบ้างแล้วครับ

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 14:51 น

q*021 ป้าแช่มมาแล้ว ได้ทาน ผัดหมี่โคราช หรือยังครับ
ผมแนะนำให้เจ้าหนึ่งครับ ของอร่อยเมืองโคราชครับ.... q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 14:54 น
 q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:00 น
ฝั่งนั้น เก๋ไปไกลสุด แค่เขาใหญ่เองคะ  q*021

ถ้ามีโอกาส ก็มาเที่ยวให้ถึงโคราช นะครับน้องเก๋ มาฟังภาษาถิ่น
ของคนโคราชครับ คนโคราชเขาจะมีภาษาท้องถิ่น ของเขาครับ
สำเนียงจะแตกต่างจาก ภาษาภาคอีสานทั่วไปครับ

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:03 น

ตามที่ผมเคยได้ยินมาเลยนะครับ เขาบอกว่าจะได้เป็น เขย เป็นสะใภ้คนโคราชครับ  q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:09 น
ตอนนี้พี่่มิคอยู่ที่ตัวเมืองโคราชเลยหรอคะ q*031

บ้านพี่อยู่ห่างจากตัวเมือง ประมาณ10 ก.มครับ
พี่ไม่ค่อย ชอบเข้าไปในเมืองเท่าไหร่หรอกครับ
อย่างเดอะมอลล์ ตั้งแต่เปิดมาจนถึงทุกวันนี้พี่ยัง
ไม่ได้ไปเลยครับ มีอย่างมากก็แค่นั่งรถผ่านครับ.... q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:15 น
ผมเคยไปไหว้มาแล้วคร๊าบบ..พี่มิค..ผมไปเดินแอ่วสาวในเดอะมอลล์มาด้วยคร๊าบบ... q*013

น้องอันดา ดีกว่าพี่อีกครับ ที่เคยไปเดอะมอล์ ตัวพี่เองยังไม่เคยไปเลยครับ... q*021
มาไหว้ ย่าโม เพื่อเป็นศิริมงคลแก่ตัวเองครับ ย่าโม ถือเป็นวีระสตรีของคนไทยครับ
พอไหว้เสร็จ ก็มักมีการบ่นบานศาลกล่าว คนโคราชนียมแก้บนด้วย เพลงโคราชครับ.. q*021

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:20 น

q*021 เพลงโคราช  เทเหล้าเผาบุหรี่.... q*043

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:33 น
เจนเคยไปกราบย่าโมที่ลานย่าโมและถ่ายรูปตรงลานย่าโมด้วยคะพี่มิค

เขาว่า  ถ้าถ่ายรูปกะคนรักที่ลานย่าโม

จะทำให้รักกันนานจริงมั้ยคะ q*031

เรื่องนี้ พี่ไม่กล้ายืนยันหรอกครับ น้องเจน
เพราะตัวพี่กับแฟนเก่า ก็พากันไปถ่ายรูป
ที่นั้นหลายครั้งครับ แต่ก็เป็นอย่างที่น้องเจน
เห็นนี้แหละครับ คือพี่กลายเป็นพ่อลูกหนึ่ง
ครับ... q*040

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:40 น

คำขวัญประจำโคราช

เมืองหญิงกล้า

ผ้าไหมดี  หมี่โคราช

ปราสาทหิน

ดินด่านเกวียน

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 2 พ.ค. 10, 15:55 น

จิรัก จิหลอก เพลงของ ตั๊กแตนชลดา นี้ก็เป็นอีกบทเพลงหนึ่ง ที่มีกลิ่นอาย
ของเพลงโคราช และสำเนียงภาษาคนโคราชครับ

เริ่มกระทู้โดย: เจนี่ ที่ 2 พ.ค. 10, 16:03 น

ตามที่ผมเคยได้ยินมาเลยนะครับ เขาบอกว่าจะได้เป็น เขย เป็นสะใภ้คนโคราชครับ  q*021

คงเป็นเพราะตั้งใจลอดมากมั้งคะ ตั้ง 3 รอบ จริงๆแล้วไป-กลับ ต้องนับเป็น 6 ครั้งที่ผ่านประตู ก็เลยกลายเป็นลูกจ้างที่เจ้านายตัดไม่ตาย ขายไม่ขาด ต้องยอมความตามใจเจ้าลูกจ้างจอมกวนกันไปหลายเรื่อง  q*020

ว่าแต่เจ๊น้อย กระโทก อยู่ตลาดไหนคะ มีโอกาส ต้องไปทาน q*002

เริ่มกระทู้โดย: เจนี่ ที่ 2 พ.ค. 10, 16:05 น

เรื่องนี้ พี่ไม่กล้ายืนยันหรอกครับ น้องเจน
เพราะตัวพี่กับแฟนเก่า ก็พากันไปถ่ายรูป
ที่นั้นหลายครั้งครับ แต่ก็เป็นอย่างที่น้องเจน
เห็นนี้แหละครับ คือพี่กลายเป็นพ่อลูกหนึ่ง
ครับ... q*040

q*026 หว๋า))) กะลังคิดพาไปเชียว  q*001 q*027 >>>> เกือบไป ..  q*027