หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ชีวิตคู่-แต่งงาน => ข้อความที่เริ่มโดย: nano ที่ 3 พ.ค. 10, 13:04 น

ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

เริ่มกระทู้โดย: nano ที่ 3 พ.ค. 10, 13:04 น
สวัสดีครับผมเป็นคนหนึ่งที่มีปัญหาชีวิตคู่ครับผมทะเละกับเธอเมื่อคืนจนเธอได้จิกตบผมที่หน้าและเหวียงแม่ผมที่ห้ามจนกระดูกนิ้วแตก ถามว่าผมทำร้ายเธอไหมผมทำครับตนแรกเธอขว้างเก้าอี้ใส่ผมทั้งที่แม่ผมนั้งอยู่ข้างหลังผมผมจึงขว้างกลับไปอีกทางหนึ่งเธออยุ่ซ้ายผมขว้างไปขวาหลังจากนั้นผมได้ยันเธอไป
หนึ่งที(เท้ายันกับทีบคนละความรู้สึกกันนะครับ)ที่ผมทำนั้นผมเห็นเธอเหวียงแม่ผมที่เข้ามาห้ามแม่ผ่าตัดใส่เหล็กที่หลังไปกระแทกกับพี้นผมโมโหเลยยันไป
ที่หนึ่งยันนะครับไม่ใช้ทีบสาบานได้ทีบจริงคงหนักกว่านี้ครับ  ผมทนไม่ได้ที่เห้นเขาทำกับแม่ผมอย่านี้ครับ ตัวเขาสรุปแล้วไม่เป็นอะไรครับ มีแม่ผมกระดูกนิ้ว
แตก 1 นิ้ว ผมมีตาขวาเขียวโดนต่อย ขมับซ้ายโดนนิ้วเธอจิกขูดจนเกือบเย็บ เมือซ้ายโคนนิ้วโป้งโดนกัดจนกล้ามเนือฉีก

สาเหตุคือไม่มีใครซักผ้ากันเปื้อนให้ผ้าของเขาเองเขามาว่าแม่ผมไม่มีน้ำใจซักให้เขาหน่อยไม่ได้ ผมงงครับอาทิตย์หนึ่งบ้านผมซักผ้า2ที นานเขาจะช่วยซักสักทีแต่ที่ผมไม่เขาใจว่าสะใภต้องทำหน้าที่อะไรบ้างครับ แม่ผมตัวผมไม่เคยขอร้องให้เขาทำงานบ้านเลยเขาอยากทำก็ทำ  เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้ผมกับแม่ไม่มีน้ำใจหรือครับเงินเดือนผมให้เขาเกีอบหมดผมใช้แค่เดือน3000 เนี้ยผมผิดอีกหรือครับ

การเลี้ยงดูลูกผมก็ดีมากครับเธอเป็นคนติดทีวีติดละครต้องดูทุกเรื่องแทบทุกช่องตั้งแต่เช้ายันเย็นจนลูกผมจะ2ขวบแล้วติดทีวีมากไมเรียกพ่อยังพูดไม่ได้
พอผมคุยกับเขาก็โทษแม่ผมผมด่าเธอเรื่องดูทีวี เธอก็บอกว่าเรื่องของเธอครับ

แต่สุดท้ายเมื่อวานที่ทำให้ผมพอจะตัดสินใจได้คือ เธอผู้มาว่านี้ลูกกูใครจะมาแยกไม่ได้แม้กูจะตายก็จะเอาลูกไปกับกู ด้วย

ผมกับแม่ลงความเห็นแล้วว่าให้หย่าครับที่ผมทนมาตลอด2ปีเพื่อลูกอย่างเดียวเลยครับแต่ผมกลัวว่าถ้าฝ้องหย่าเธอจะได้สิทธิ์การดูแลลูกไปผมใครทำยังไงดีครับ

คนที่เข้ามาอ่านเข้าใจและแนะนำก็ขอบคุณมากๆครับแต่ถ้าใครจะมาด่าหรือซ้ำเติมผมผมขอเถอะครับเรื่องที่ผมเล่าเรืองจริงผมเจ็บมากครับตอนนี้ผมทำงานอยู่แม่ผมต้องรพ.คนเดียวผมโทรไปบอกเธอเธอยังไม่สนในอาการแม่ผมเลยครับขอบคุณครับ  ผมต้องการแค่ลูกทรัพย์สมบัติอะไรผมไม่ต้องการครับ

เริ่มกระทู้โดย: nuttyya ที่ 3 พ.ค. 10, 18:58 น
สิทธิการเลี้ยงดู ตามกฏหมาย  คนเป็นแม่ต้องได้รับไปเต็ม ๆ
แต่ถ้า แม่ไม่มีประสิทธิภาพในการเลี้ยงดูลูก  หรือ  ไม่สามารถเลี้ยงดูลูกได้  สิทธิจะตกไปอยู่ที่ พ่อทันที

ก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องกฏหมายเท่าไร แต่ก็พอรู้แค่เนี้ยละค่ะ

ถ้าแม่เค้าไม่ทำงาน สิทธิการเลี้ยงลูก ตกอยู่ที่พ่อเต็ม ๆ

เริ่มกระทู้โดย: แม่ลูกหนึ่ง ที่ 3 พ.ค. 10, 23:15 น
ได้เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณแล้วค่ะ น่าเห็นใจคุณนะคะไม่น่าเชื่อว่าจะมีแม่และเมียแบบนี้ด้วย แต่ว่าดิฉันก็ไม่ได้อยู่ตรงนั้นและทราบเกี่ยวกับบริบทของครอบครัวคุณ ว่าใครเป็นอย่างไรแล้วแฟนคุณเค้ามีส่วนดีบ้างรึป่าวคะรึว่ามีแต่ข้อเสีย ถือว่าคุณเป็นคนที่มีความอดทนมากเลยนะคะที่ทนเค้าได้ตั้ง 2 ปี ถ้าเป็นดิฉันคงต้องหย่าค่ะ เพราะคงทนไม่ได้ที่ใครจะมาทำกับแม่เราได้ถึงขนาดนั้นและก็ไม่ดูแลลูกเลย ถ้าคุณฟ้องหย่าก็ต้องดูว่าใครที่สมควรจะเป็นผู้ดูแลลูก แต่โดยทั่วไปแล้วเค้าก็จะให้สิทธิแม่ก่อน แต่ว่าถ้าคุณมีข้อขัดแย้งหรือเหตุผลเพียงพอ ศาลจะพิจารณาเองน่ะค่ะว่าลูกควรจะอยู่กับใคร แต่ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ลองคุยกับเค้าดีๆ เผื่อจะมีทางออกที่ดีกว่าการฟ้องหย่าค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: นาริ ที่ 4 พ.ค. 10, 10:55 น
ก็ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ คิดว่าตัดสินใจถูกแล้วน่ะค่ะที่เลิก เพราะอยู่ไปก็สงสารทั้งลุกทั้งคุรและแ่ของคุณ จริงๆคนที่เป็นเมียคุณ น่าจะสำนึกได้น่ะค่ะว่าหน้าที่ของคนที่เป็นเมียที่ดี แม่ที่ดี และสะใภ้ที่ดีเป็นอย่างไร เท่าที่คุณเล่ามา ก็งงอยู่เหมือนกันว่าทำไมยังทนอยุูได้แล้วตอนที่คุณคบกับเขา เขาไม่มีนิสัยแบบนี้ให้เห็นเลยหรือค่ะ
อีกอย่างหนึ่งคุณน่าจะไปปรึกษาศูนย์กฎหมายดูน่ะค่ะ เพื่อที่ว่าลูกคุณจะได้มีอนาคตที่ดีมากกว่านี้น่ะค่ะ q*043 q*054

เริ่มกระทู้โดย: สาวใหญ่ ที่ 5 พ.ค. 10, 15:00 น

น่าเห็นใจค่ะ เพราะจริงเราไม่เคยเจอกับตัวเองเป็นลูกสะไภ้ที่ดีและเราเจอแม่สามีที่ดีมากๆ ไม่เคยกวนเราไม่เคยขอร้องเรา เราจะให้หรือไม่ให้อะไรก้อได้ เพราะเราแต่งเข้าบ้านสามีแล้วเราทำหน้าที่รับผิดชอบทุกอย่างในบ้านจนแม่สามีเกรงใจค่ะ และโชคดีที่สามีไม่ใช่คนหูเบา แต่เรากลับมีเรื่องกลุ้มใจอย่างอื่นคือเราแอบไปมีอีกคนทั้งที่มีสามีอยู่เป็นตัวตนแต่ขอบอกว่า กับอีกคน เราแค่ขอคุยกับเค้าบ้างและนัดเจอกันบ้างถ้ามีโอกาส
  นี่ล่ะชีวิตไม่มีใครสมบูรณ์แบบ แต่อย่างคุณถ้าจริงดังเล่ามาก้อน่าตำหนิภรรยาที่ไม่ใส่ใจสามีและลูก โดยเฉพาะลูกนี่แสดงว่าพื้นฐานครอบครัวเค้าไม่อบอุ่นและไม่มีความเป็นแม่ในตัวค่ะอย่างเราเลี้ยงลูกเองมาตลอดไม่เคยมีคนรับใช้และต้องทำงานบ้านทุกอย่าง ขายของหน้าร้านอีก รับส่งลูกเรียนจนลูกจบ เพราะเรารักลูกและมีความสำนึกความเป็นแม่ จนเดี๋ยวนี้ถ้าแค่มองลูกก้อรู้แล้วว่าเค้าจะพูดอะไร จะเอาอะไร
  ขอเป็นกำลังใจให้ฝ่าฟันทุกปัญหาที่เกิดขึ้นขอให้รู้ว่าชีวิตเราสั้นนัก อยากทำอะไรที่มีความสุข จงทำและอย่าได้กลัวปัญหาเพราะทุกคนล้วนมีเหมือนกันหมด

เริ่มกระทู้โดย: มีมี่ ที่ 7 พ.ค. 10, 10:23 น
ขอถามคำถามแรกค่ะว่า
--ใครเป็นคนเรื่มก่อน (ในเหตุการณ์) ครั้งนี้ คือว่า เข้าใจว่า ถ้าเถียงๆ ด่าๆ กัน ไม่เป็นไร แต่แล้วพอมีอารมณ์ ใครเป็นคนลงมือก่อนคะ
(จากที่เขียน คุณเขียนทำนองว่า  ญ ลงมือก่อน)
ถามว่าผมทำร้ายเธอไหมผมทำครับตนแรกเธอขว้างเก้าอี้ใส่ผม

ทีนี้ ต่อ ถ้า ญ ทำร้าย โดย ไม่มีอาวุธ หรือเครื่องมือ. ญ จะไม่ผิด (มาก) แต่ถ้า ญ มี เก้าอี้
ตาม กฎหมาย เธอผิดค่ะ เพราะ เจอข้อหาเจตนา..(อะไรก็แล้วแต่ บาดแผล)

เรื่องลูกค่ะ
 คุณได้แจ้งความแล้วหรือยัง  หรือให้แพทย์ผู้ตรวจ ออกใบรับรองแพทย์ให้ว่า แผล คุณแม่คุณ บาดเจ็บหน้กแค่ไหน
(ไม่เกิน 24 ชม.)  ตรงนี้ละ ทำให้ ตำรวจ จัดการ ตามกฎหมายได้ และ ส่งผลให้
คุณอาจจะได้ ลูก กลับมาเลี้ยงค่ะ(ถ้าสู้คดีความกัน เพราะ เป็นคดีอาญา)
กฎหมาย อาจจะบอกว่า ญ  มีสิทธิ์ เลี้ยง แต่หากคุณจดทะเบียน คุณมีสิทธิ์ ครึ่งนึง บวกกับ คดีอาญาที่เกิดขึ้น(หากคุณแจ้งความ หรือ
ทำยังไงให้ หมอออกใบรับรองแพทย์ให้  คือ หมอเค้ายอม ฟังเรื่องจริง ค่ะ แล้วก็ออกใบรับรอง
ส่วน เป็นยังไง นิติเวช สรุปอีกที)
ส่วนอีกเรื่องที่อาจจะได้ลูกไปเลี้ยง ก็คือ ฐานะ  พฤติกรรมแม่ ด้วยน่ะค่ะ
อันนี้ที่เราพอรู้นะค่ะ ถ้าใครรู้มากกว่านี้หรือ ผิดพลาดก็ขอโทษนะค่ะ
ขอให้คุณแม่คุณหายไวๆค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: 123 ที่ 11 พ.ค. 10, 15:31 น
ฟ้องหย่าเองเลยซิคะ สิทธิการเลี้ยงดูบุตรตอนนี้ก้อเหมือนจะมีเท่ากันนะคะ

ด้านคุณก้อมีคุณแม่ของคุณเป็นพยาน บอกศาลไปเลยค่ะว่าภรรยาคุณเป็นอย่างไร

ทนายสักคน อย่าลืมถ่ายรูป ลอยแผลต่างๆบนตัวคุณและคุณแม่คุณไว้ด้ยนะคะ

เป็นหลักฐานได้อีกอย่างหนึ่ง สู้ๆนะคะ สงสารเด็กค่ะ

ขอให้คุณแม่ของคุณหายเร็วๆนะคะ