หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - สงสัยค่ะ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ความรัก - ความสัมพันธ์ => ข้อความที่เริ่มโดย: single mom ที่ 6 พ.ค. 10, 13:39 น

สงสัยค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: single mom ที่ 6 พ.ค. 10, 13:39 น
คือตอนนี้กำลังท้องอยู่ค่ะ พ่อของเด็กไม่ยอมรับ เวลาจะแจ้งเกิดจะใช้ชื่อพี่ชายเป็นพ่อเด็ก หรือไม่ใส่ชื่อใครเลยได้หรือเปล่าค่ะ

ตอนนี้มีบัตรประกันสังคมแต่ไม่อยากในการคลอดบุตร แต่จะใช้บัตรทองแทนได้ไหมค่ะ แล้วถ้าใช้บัตรทองคลอดบุตรแล้วจะ ขอเบิกค่าคลอดบุตรกับประกันสังคมได้ไหมค่ะ

ใครพอมีความรู้เรี่องนี้บ้างช่วยตอบให้น่อยนะค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: tige191 ที่ 6 พ.ค. 10, 14:25 น
เวลาจะแจ้งเกิด ใช้ชื่อพี่ชาย เป็นพ่อเด็กไม่ได้ฮะ เพราะพี่ชายกับคุณสายเลือดเดียวกัน
นอกเสียจากว่า เป็นพี่ชายของพ่อเด็ก ประเด็นนี้ อนุโลมได้

กรณีไม่ใช้บัตรประกันสังคม แต่ใช้บัตรทอง
สิทธินั้นต้องให้ใช้ได้เพียงบัตรใด บัตรหนึ่ง
ไม่สามารถไปใช้เบิกซ้ำซ้อนกันได้ฮะ

จบข่าว  q*021

เริ่มกระทู้โดย: mali00 ที่ 6 พ.ค. 10, 18:04 น
แนะนำให้ไม่ต้องใส่ชื่อใครทั้งนั้นค่ะ

เวลาเอาลูกเข้าโรงเรียนจะได้ไม่ต้องมีปัญหาด้วย

ใส่ชื่อคุณคนเดียวพอ

ส่งกำลังใจให้คุณแม่มือเดี่ยวนะคะ สู้ ๆ ค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: ได้ครับ ที่ 6 พ.ค. 10, 20:18 น

คุณระบุ ชื่อ พ่อเด็ก เป็น ชื่อ พี่ชายไปเลยครับ

ผมทำแล้ว สามารถทำได้ แล้วก็ไม่ต้องบอกใครนะครับ

เพราะพยาบาลเข้าใจว่าจดทะเบียนเลยใช้นามสกุลเดียวกัน

ใจเย็นๆนะครับ เพราะ เด็กที่ออกมา เขาคือ ลูกของเรา เลี้ยงให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้นะครับ

เริ่มกระทู้โดย: tige191 ที่ 6 พ.ค. 10, 20:52 น
ในกรณีที่คุณไม่พร้อม หรือไม่สมัครใจที่จะใส่ชื่อพ่อเด็กในใบเกิดของลูก
ก็ให้ชี้แจงทางเจ้าหน้าที่ไปว่า ได้เลิกลากันไปแล้ว ระหว่างที่ตั้งครรภ์
จึงไม่ประสงค์ที่จะระบุชื่อบิดา ลงในใบเกิด

ทางเจ้าหน้าที่ก็จะระบุลงในใบเกิดเลย ว่าไม่ระบุชื่อบิดา
เพราะในกรณีที่เอาพี่ชายมารับรองเป็นพ่อเด็ก จะต้องหาเอกสาร
ประกอบการแจ้งเกิด คือ บัตรประจำตัวประชาชน และทะเบียนบ้าน
ในการแจ้งเกิด

ถึงแม้นหลบเลี่ยงได้ แต่ในกรณีที่เอาเด็กเข้าทะเบียนบ้าน
ก็จะต้องทำให้ถูกต้องตามกฎหมาย เจ้าหน้าที่จะทำการสอบถาม
และตรวจสอบเอกสารอย่างละเอียด

ดังนั้นหากตรวจสอบแล้ว ว่าใบเกิดแจ้งความเท็จ คุณจะมีความผิด
รวมถึงเจ้าหน้าที่ผู้อนุมัติใบเกิดด้วย จะมีความผิด ฐานปลอมแปลงเอกสาร
เพราะไม่ดูเอกสารให้ชัดเจน

ดังนั้นในกรณีที่คุณไม่ประสงค์จะออกนามพ่อเด็ก ก็ให้ระบุไปว่า
ไม่ระบุชื่อพ่อเด็ก เพราะเด็กที่เกิดมาโดยที่พ่อแม่ไม่จดทะเบียน
ถือว่าเป็นลูกนอกสมรส สิทธิในการปกครองและตามกฎหมาย จะอยู่ที่แม่โดยชอบธรรม

หวังว่าจะเข้าใจนะฮะ  q*021

เริ่มกระทู้โดย: Asingle ที่ 11 พ.ค. 10, 11:47 น
พอดี ผมรักเด็ก แต่ยังไม่มี ขอรับอุปการะได้ริเปล่า /ใช้บัตรประกันสังคมดีกว่าเบิกได้

เริ่มกระทู้โดย: Asingle ที่ 11 พ.ค. 10, 11:57 น
ไว้คุยกันนะผมไม่มีเวลามาก 02-xxxxxxxนะแล้วคุยกัน

เริ่มกระทู้โดย: OhmOnline ที่ 11 พ.ค. 10, 12:12 น
พอดี ผมรักเด็ก แต่ยังไม่มี ขอรับอุปการะได้ริเปล่า /ใช้บัตรประกันสังคมดีกว่าเบิกได้

ในโลกนี้ัยังมีคนมีน้ำใจขนาดนี้อยู่ด้วย สาธุ สาธุ q*021

เริ่มกระทู้โดย: bus2000 ที่ 11 พ.ค. 10, 14:27 น
ในโลกนี้ัยังมีคนมีน้ำใจขนาดนี้อยู่ด้วย สาธุ สาธุ q*021

q*022ม่ายมีรัยตามน้องโอมมาเล่นๆฮะ q*020

เริ่มกระทู้โดย: bus2000 ที่ 11 พ.ค. 10, 14:28 น
ไว้คุยกันนะผมไม่มีเวลามาก 02-xxxxxxxนะแล้วคุยกัน

ไก่กาปล่าวหว่า? q*031

เริ่มกระทู้โดย: ก้าบๆๆ ที่ 11 พ.ค. 10, 14:43 น

ไก่กาปล่าวหว่า? q*031
เป็ดมั้ง ฮ่า ฮ่า q*020 q*020 q*020

เริ่มกระทู้โดย: namfa ที่ 11 พ.ค. 10, 16:04 น
ตอนไปโรงพยาบาลใช้บัตรทองได้  ส่วนบัตรประกันสังคมค่อยไปเบิกที่ประกันสังคมได้เหมือนกันทำมาแล้วสองลูกค่ะ