หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - เราต่างกันตรงไหน

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ความรัก - ความสัมพันธ์ => ข้อความที่เริ่มโดย: 25225513 ที่ 23 พ.ค. 10, 22:01 น

เราต่างกันตรงไหน

เริ่มกระทู้โดย: 25225513 ที่ 23 พ.ค. 10, 22:01 น
  เพราะอะไรทำให้เราแตกต่างกัน 

เริ่มกระทู้โดย: micke001 ที่ 23 พ.ค. 10, 23:29 น

ชีวิตคนก็เป็นแบบนีแหละครับ มีสองด้านอยู่เสมอครับ
มีคนที่อด ก็ต้องมีคนที่อื่มครับ และคนที่ทานของเหลือ
แล้วทิ้งขว้าง นั้นเพราะเขาไม่เคยได้ลิ้มลองรสชาติของ
ความอดอยากครับ

ถ้าโลกนี้มีความเสมอภาค ก็ดีนะครับ เราจะได้ไม่ต้องมา
เห็นภาพของเด็กที่หิวโหย... q*001
   คนเคยอดครับ
     q*043 พ่อลูกหนึ่ง  q*043

เริ่มกระทู้โดย: marchmember2553 ที่ 24 พ.ค. 10, 10:14 น
 q*027  วันนี้คุณตัวเลข  ให้โจทย์ ยากมากค่ะ ยอมแพ้ดีกว่า  q*021

เริ่มกระทู้โดย: 25225513 ที่ 24 พ.ค. 10, 10:53 น
เหตุที่คุณตัวเลขตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะว่า เมื่อวานพาลูกไปเที่ยวที่ห้างแห่งหนึ่ง พาลูกเข้าไปนั่งกินไก่ที่ kfc โต๊ะนั่งติดกับกระจกทางออกของห้างพอดี ก็เลยได้เห็นถึงภาพที่มองแล้วรู้สึกสงสารเด็กคนหนึ่งกับพ่อ ที่ยืนมองดูหลายครอบครัวที่พาลูกมากินอาหารในที่แห่งนี้ เด็กผู้น้อยคนนั้นพยายามรบเร้าให้พ่อซื้อไอติมให้แต่พอของหนูน้อยคงไม่มีตังหรือเหตุผลใดก็ไม่ทราบเขาหยิบเงินเหรียญออกจากกระเป๋า มีทั้งหมด  3  บาท แต่ไอติมมันโคนละ  9  บาท พ่อของเด็กน้อยก็พยายามปลอบลูกไม่ให้ร้องไห้ ช่างเป็นภาพที่น่าสงสารนัก อิฉันก็เลยทนไมไหวไปซื้อไอติมให้ เด็กน้อยดีใจ พ่อของเขาก็ขอบคุณมาก บอกว่าอยากซื้อให้ลูกเหมือนกันแต่เงินไม่พอ อิฉันบอกไม่เป็นไรหรอกค่ะ เรื่องเล็กน้อยคนเราก็ต้องช่วยกัน สรุปว่าวันนั้นอิฉันดีใจกว่าเด็กน้อยคนนั้นอีกมันอิ่มในหัวใจที่ได้เห็นรอยยิ้มที่มีความสุขของเด็กน้อย อิฉันคิดว่าพ่อแม่ทุกคนต้องยอมทำงานหนักเพื่ออยากให้ลูกได้กินดีอยู่ดีเหมือนครอบครัวอื่นๆ แต่สำหรับบางครอบครัวอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด ยิ่งดิ้นรนเท่าไหร่ก็เหมือนการโยนก้อนหินลงเหว เพราะไม่รู้อีกนานแค่ไหน ก้อนหินนั้นจะถึงก้นเหวซักที  บนฟ้าทำให้เราเกิดมาแล้วใยทำให้เราแตกต่างกันด้วยนะ  แต่คุณตัวเลขขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: EiEiKa ที่ 24 พ.ค. 10, 11:51 น
ชีวิตไม่สิ้น ก็ต้องดิ้นกันไปคะ  q*021 เปนกำลังใจให้ทุกๆ คนนะคะ   q*060

(http://i.kapook.com/glitter/2010/th/05/T240510_04CC.gif) (http://glitter.kapook.com/category.php?category_id=117&sid=6a686036339e26fa636627963850f5c7)

เริ่มกระทู้โดย: ผู้ชายคนหนึ่ง ที่ 24 พ.ค. 10, 11:57 น

ชีวิตคนก็เป็นแบบนีแหละครับ มีสองด้านอยู่เสมอครับ
มีคนที่อด ก็ต้องมีคนที่อื่มครับ และคนที่ทานของเหลือ
แล้วทิ้งขว้าง นั้นเพราะเขาไม่เคยได้ลิ้มลองรสชาติของ
ความอดอยากครับ

ถ้าโลกนี้มีความเสมอภาค ก็ดีนะครับ เราจะได้ไม่ต้องมา
เห็นภาพของเด็กที่หิวโหย... q*001
   คนเคยอดครับ
     q*043 พ่อลูกหนึ่ง  q*043

กรรมลิขิต    

คนเราแตกต่างกัน เพราะ กรรมลิขิต

เรามีกรรมเป็นแดนเกิด  q*046

เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์  q*029 q*028

เรามีกรรมเป็นทายาท  q*042

เรามีกรรมเป็นของของตน  q*036 q*037

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม  q*012 q*013

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

บุญ q*060 q*060 บาป  q*038 เท่านั้นติดตามไปทุกภพชาติ  q*040 q*040 q*040

กฏแห่งกรรม ยุติธรรมเสมอ

เราอาจจะหนีกฏหมายได้ แต่เราหนีกฏแห่งกรรมไม่ได้  q*039

เราจำอดีตชาติไม่ได้ เราจึงว่าไม่ยุติธรรม  q*000

เริ่มกระทู้โดย: ผู้ชายคนหนึ่ง ที่ 24 พ.ค. 10, 12:37 น
เหตุที่คุณตัวเลขตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะว่า เมื่อวานพาลูกไปเที่ยวที่ห้างแห่งหนึ่ง พาลูกเข้าไปนั่งกินไก่ที่ kfc โต๊ะนั่งติดกับกระจกทางออกของห้างพอดี ก็เลยได้เห็นถึงภาพที่มองแล้วรู้สึกสงสารเด็กคนหนึ่งกับพ่อ ที่ยืนมองดูหลายครอบครัวที่พาลูกมากินอาหารในที่แห่งนี้ เด็กผู้น้อยคนนั้นพยายามรบเร้าให้พ่อซื้อไอติมให้แต่พอของหนูน้อยคงไม่มีตังหรือเหตุผลใดก็ไม่ทราบเขาหยิบเงินเหรียญออกจากกระเป๋า มีทั้งหมด  3  บาท แต่ไอติมมันโคนละ  9  บาท พ่อของเด็กน้อยก็พยายามปลอบลูกไม่ให้ร้องไห้ ช่างเป็นภาพที่น่าสงสารนัก อิฉันก็เลยทนไมไหวไปซื้อไอติมให้ เด็กน้อยดีใจ พ่อของเขาก็ขอบคุณมาก บอกว่าอยากซื้อให้ลูกเหมือนกันแต่เงินไม่พอ อิฉันบอกไม่เป็นไรหรอกค่ะ เรื่องเล็กน้อยคนเราก็ต้องช่วยกัน สรุปว่าวันนั้นอิฉันดีใจกว่าเด็กน้อยคนนั้นอีกมันอิ่มในหัวใจที่ได้เห็นรอยยิ้มที่มีความสุขของเด็กน้อย อิฉันคิดว่าพ่อแม่ทุกคนต้องยอมทำงานหนักเพื่ออยากให้ลูกได้กินดีอยู่ดีเหมือนครอบครัวอื่นๆ แต่สำหรับบางครอบครัวอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด ยิ่งดิ้นรนเท่าไหร่ก็เหมือนการโยนก้อนหินลงเหว เพราะไม่รู้อีกนานแค่ไหน ก้อนหินนั้นจะถึงก้นเหวซักที  บนฟ้าทำให้เราเกิดมาแล้วใยทำให้เราแตกต่างกันด้วยนะ   แต่คุณตัวเลขขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

พ่อแม่ทุกคนต้องยอมทำงานหนักเพื่ออยากให้ลูกได้กินดีอยู่ดีเหมือนครอบครัวอื่นๆ ...

การทำเช่นนี้ เป็นเพียงแค่จับปลาให้ลูกกิน แต่ไม่ได้สอนให้ลูกจับปลาเองเป็น   q*000 พ่อแม่ก็ต้องเหนื่อยกายเหนื่อยใจต่อไป  q*012

บางคนเลี้ยงลูกไม่เป็น เพราะกลัวลูกลำบากจนลูกทำอะไรไม่เป็น ลูกจึงไม่เคยได้ต่อสู้อุปสรรค และ แก้ปัญหาด้วยตนเอง แบบนี้เรียกว่า  q*009  q*005

จับปลาเองไม่เป็น แต่ไปโทษบนฟ้าทำให้เราเกิดมาต่างกัน  q*038 q*012

หากเรามองให้ดีแล้ว จะเข้าใจว่า...

ปัญหา ทำให้เกิดการเรียนรู้

อุปสรรค ทำให้แข็งแกร่ง

ผู้ชนะเท่านั้น จึงจะผ่านไปได้  q*030 q*043 q*060

ผู้แพ้ ได้แต่โอดครวญ  q*001 q*034 q*005

จนก็กลับกลายมารวยได้ รวยก็กลับมาจนได้ ทุกอย่างล้วนอยู่ที่เรา  q*014

เราอาจเลือกเกิดไม่ได้ แต่เราเลือกชีวิตที่ดีต่อไปได้ ...ด้วยตัวเราเอง  q*039

เริ่มกระทู้โดย: marchmember2553 ที่ 24 พ.ค. 10, 12:58 น
เหตุที่คุณตัวเลขตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพราะว่า เมื่อวานพาลูกไปเที่ยวที่ห้างแห่งหนึ่ง พาลูกเข้าไปนั่งกินไก่ที่ kfc โต๊ะนั่งติดกับกระจกทางออกของห้างพอดี ก็เลยได้เห็นถึงภาพที่มองแล้วรู้สึกสงสารเด็กคนหนึ่งกับพ่อ ที่ยืนมองดูหลายครอบครัวที่พาลูกมากินอาหารในที่แห่งนี้ เด็กผู้น้อยคนนั้นพยายามรบเร้าให้พ่อซื้อไอติมให้แต่พอของหนูน้อยคงไม่มีตังหรือเหตุผลใดก็ไม่ทราบเขาหยิบเงินเหรียญออกจากกระเป๋า มีทั้งหมด  3  บาท แต่ไอติมมันโคนละ  9  บาท พ่อของเด็กน้อยก็พยายามปลอบลูกไม่ให้ร้องไห้ ช่างเป็นภาพที่น่าสงสารนัก อิฉันก็เลยทนไมไหวไปซื้อไอติมให้ เด็กน้อยดีใจ พ่อของเขาก็ขอบคุณมาก บอกว่าอยากซื้อให้ลูกเหมือนกันแต่เงินไม่พอ อิฉันบอกไม่เป็นไรหรอกค่ะ เรื่องเล็กน้อยคนเราก็ต้องช่วยกัน สรุปว่าวันนั้นอิฉันดีใจกว่าเด็กน้อยคนนั้นอีกมันอิ่มในหัวใจที่ได้เห็นรอยยิ้มที่มีความสุขของเด็กน้อย อิฉันคิดว่าพ่อแม่ทุกคนต้องยอมทำงานหนักเพื่ออยากให้ลูกได้กินดีอยู่ดีเหมือนครอบครัวอื่นๆ แต่สำหรับบางครอบครัวอาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่คิด ยิ่งดิ้นรนเท่าไหร่ก็เหมือนการโยนก้อนหินลงเหว เพราะไม่รู้อีกนานแค่ไหน ก้อนหินนั้นจะถึงก้นเหวซักที  บนฟ้าทำให้เราเกิดมาแล้วใยทำให้เราแตกต่างกันด้วยนะ  แต่คุณตัวเลขขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

ศิษย์พี่ใหญ่อธิบายให้แล้วนะคะ คุณตัวเลข  q*021
แต่ขอขอบคุณ คุณตัวเลขอีกครั้ง ที่ทำให้เด็กน้อยมีรอยยิ้ม สักครั้ง
ถึงไม่ตลอดไป แต่เขาก็ได้ยิ้ม ให้เห็น เนอะๆ  ใจดีจัง  q*004

เริ่มกระทู้โดย: jajahappyy ที่ 24 พ.ค. 10, 17:22 น

ไม่ต่างกันหรอก .. เป็นมนุษย์เป็นคนเหมือนกันครับ
มีเท้า มีมือ มีหัว มี ร้างกาย ฯลฯ ครบ 32 ประการ
เหมือนกัน เพียงแค่ว่าคนเรานั้น "เลือกเกิดไม่ได้"

อีกอย่างนึง มุมมมองมองได้ 2 แบบ
ในทางปกติ และ ในทางกลับกัน ..

เหมือนคุณ คห. ผู้ชายคนหนึ่ง เค้าบอกไว้แหละครับ

เริ่มกระทู้โดย: สองใจ ที่ 25 พ.ค. 10, 07:38 น

อ่านแล้วตื้นตันใจจนน้ำตาคลอเลยอ่ะ

เหตุเพราะสองใจเคยเป็นอย่างเด็กน้อยคนนั้น

แต่มันผ่านมานานแล้ว อ่านเรื่องของคุณตัวเลขอีกที

จึงทำให้คิดถึงอดีต และสองใจก็รู้สึกอยากจะทำอย่างคุณตัวเลขทุกครั้ง

ที่ได้เห็นเด็กน้อยแบบนี้

ว่าแต่ว่า.....คุณตัวเลขไปนั่งกิน เคเอฟซี แถวไหนเหรอคะ สองใจจะได้ตามไปมองมั่ง

อยากกินติมง่ะ.......

q*013   q*013   q*013

เริ่มกระทู้โดย: 25225513 ที่ 25 พ.ค. 10, 10:42 น
ถึงคุณสองใจค่ะ  
 q*014 คุณตัวเลขพาลูกไปกิน ไก่  ที่ห้างดังที่ซู๊ดใน จังหวัดหนองคายค่ะ ถ้าหากได้มาเที่ยวที่หนองคาย ต้องดูให้ดีนะค่ะว่า  คนใหนคนไทย คนไหนคนลาว เพราะว่าประเทศเพื่อนบ้านเขาข้ามมาเที่ยวที่หนองคายเยอะมาก ยิ่งวันเสาร์/อาทิตย์นะแทบจะล้นออกมาจากห้างเลย ที่สำคัญสาวลาวมีแต่คนสวยๆ หล่อๆ ทั้งนั้น  จะเป็นแบบว่า ขาว สวย หมวย เซ็กซี่ ก็มีเยอะค่ะ
แต่ที่น่าอิจฉาที่สุดน่าจะเป็นเจ้าของห้างเนอะ ที่นั่งรับเงินแทบไม่ไหว q*081