หน้า : 1 2  พิมพ์หน้านี้ - 8 ข้อควรหลีกเลี่ยง สำหรับงานแรกในชีวิตคุณ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ผู้หญิงชวนคุย => ข้อความที่เริ่มโดย: hafiak ที่ 15 เม.ย. 11, 03:45 น

8 ข้อควรหลีกเลี่ยง สำหรับงานแรกในชีวิตคุณ

เริ่มกระทู้โดย: hafiak ที่ 15 เม.ย. 11, 03:45 น
8 ข้อควรหลีกเลี่ยง สำหรับงานแรกในชีวิตคุณ

งานแรก...คือจุดเริ่มต้นของประสบการณ์ทำงาน เพื่อจุดเริ่มต้นที่ดี นี่คือสิ่งที่คุณไม่ควรทำ

1. ขาดความอดทน เมื่อเริ่มงานแล้ว อย่าเพิ่งรีบถามถึงผลตอบรับของงาน เมื่อคุณเริ่มสร้างผลงานได้เป็นรูปเป็นร่าง ค่อยถามฟีดแบ็กจากเจ้านาย

2. อดทนเกินไป อย่ามัวแต่อดทนรอให้เพื่อนร่วมงาน ต้องเป็นฝ่ายเข้ามาแนะนำตัวกับคุณก่อนเลย

3. ใช้เทคโนโลยีในทางที่ผิด เหลือบดูเพื่อนร่วมงานคนอื่นๆ ด้วยว่าเขาเล่นเฟซบุ๊กหรือแอบแชตบีบีในระหว่างประชุมหรือเปล่า แต่ละบริษัทย่อมไม่เหมือนกัน เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตามหน่อยก็ดี เพราะบางที่เขาซีเรียสกับเรื่องนี้นะ

4. ทำลายความประทับใจครั้งแรก การวางตัวให้เจ้านายและเพื่อนร่วมงานประทับใจก็มีความสำคัญ การงานคุณอาจสะดุด หากคุณทำให้พวกเขาไม่ปลื้มตั้งแต่แรกพบ

5. ไม่ปรึกษาเจ้านายเรื่องเป้าหมาย คุณควรหาคำตอบไว้ว่า เจ้านายต้องการให้คุณทำอะไรได้สำเร็จบ้างในช่วง 90 วันแรกของการทำงาน เพื่อให้รู้ว่าคุณต้องทำอย่างไรจึงผ่านช่วงโปรฯ ไปได้

6. ไม่เข้าใจเจ้านาย เจ้านายคุณอาจมีแนวทางการสื่อสารที่ต่างไปจากคุณก็ได้ สิ่งสำคัญคือ เลือกปฏิบัติในสิ่งที่จะทำให้เจ้านายของคุณพอใจ

7. ฉายเดี่ยว นอกจากเจ้านายของคุณแล้ว เพื่อให้ผลงานออกมาดี คุณควรมองหาผู้ให้คำแนะนำคนอื่นๆด้วย

8. ไม่ปลื้มกับงาน คิดซะว่าคุณทำเพื่อหาประสบการณ์ ไม่ใช่ว่าคุณจะต้องทำงานนี้ไปตลอดชีวิตนี่

ขอบคุณที่มา fwdder.com
http://www.fwdder.com/topic/325471 (http://www.fwdder.com/topic/325471)

เริ่มกระทู้โดย: noojidsai ที่ 15 เม.ย. 11, 15:40 น
มีประโยชน์มากเจ้าค่ะ   q*021

เริ่มกระทู้โดย: Crayon ที่ 26 เม.ย. 11, 11:35 น
 q*021
คำแนะนำดีๆค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: Sun Saren ที่ 26 เม.ย. 11, 16:25 น
ขอบคุณครั

เริ่มกระทู้โดย: Mosty ที่ 9 ส.ค. 11, 11:58 น
 q*071 ขอบคุณค่ะ มีประโยชน์จัง ตอนนี้กำลังอยากเปลี่ยนงาน คงไมพ้นดูฤกษ์งามยามดีซะก่อน เปลี่ยนบ่อยๆก็ไม่ดี สงสัยต้องเช็คดวงซะหน่อย พี่อรรถพงษ์ น้อยวงศ์ เคยได้ยินว่าเก่ง ใครเคยไปดูมาแล้วแนะนำบ้างนะคะว่าดีป่าว

เริ่มกระทู้โดย: kkkkk109 ที่ 21 ส.ค. 11, 03:11 น
http://www.youtube.com/watch?v=wXw5JioS0rQ

เอมวีหน่วง  ถ้าไม่ได้ดูจะเสียด้วย

เริ่มกระทู้โดย: nori ที่ 27 ส.ค. 11, 19:32 น
ขอบคุณค่ะ เปลี่ยนงานบ่อยแล้ว ยังไม่ได้งานที่ถูกใจซะที

เริ่มกระทู้โดย: ตกงาน ที่ 7 ก.ย. 11, 00:36 น
มีงานทำก็ดีแล้ว ดีกว่าไม่มี ตอนนี้ยังตกงานอยู่เลย q*035

เริ่มกระทู้โดย: pranee ที่ 7 ก.ย. 11, 23:48 น
อยากได้งานที่ตัวเองชอบ แต่หายากชะมัด ตอนนี้เพิ่งได้งานใหม่ ถึงไม่ค่อยชอบก็ต้องทนทำไปก่อนละ

เริ่มกระทู้โดย: Well ที่ 10 ก.ย. 11, 19:35 น
Thanks. q*062

เริ่มกระทู้โดย: proundnapa ที่ 30 พ.ย. 11, 08:16 น
ขอบคุณค่ะพี่ฟ้า พราวได้งานใหม่แล้วนะคะ
เพิ่งทำไปได้ไม่ถึงเดือน น้ำก็มาท่วมซะก่อน เลยต้องหยุดยาวอีกละ
แต่เดี๋ยวเดือนหน้านี้ก็จะไปทำแล้วค่ะ  q*077

เริ่มกระทู้โดย: Sad ที่ 19 ธ.ค. 11, 02:06 น
กำลังหางานใหม่อยู่พอดี ตกงานตั้งแต่น้ำท่วม ยังหางานไม่ได้เลย q*078

เริ่มกระทู้โดย: HOPE ที่ 22 ธ.ค. 11, 00:35 น
เรียนจบมาใหม่ๆเพิ่งได้งานแรก แต่ทำไปซักพักก็ไม่เวิร์คเท่าไหร่เลยลาออก ตอนนี้ยังรองานใหม่อยู่เลยค่ะ สมัครไปแล้วแต่ยังไม่เรียกตัว ไม่รู้จะได้เปล่า อยากทำงานด้านที่เรียนมาอะค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: sevenrainbow ที่ 23 ธ.ค. 11, 15:32 น
 q*022  ยังจำได้ดี งานแรกกว่าจะปรับตัวได้ก็นานพอดู
ทำได้ไม่ถึงปีก็เปลี่ยนงานใหม่ ที่ทำอยู่นี่ก็เป็นแห่งที่ 3 แล้วค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: ว่างมาก ที่ 24 ธ.ค. 11, 23:30 น
ตอนนี้ยังไม่มีงานทำเลย  q*071 q*072

เริ่มกระทู้โดย: เงินเดือนน้อยไปหน่อย ที่ 29 ธ.ค. 11, 11:23 น
ได้ทำงานที่ถูกใจแล้วค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่มีอยู่อย่างเดียว เงินเดือนไม่ขึ้นให้ซักที q*078

เริ่มกระทู้โดย: mami1414 ที่ 25 พ.ย. 12, 02:42 น
แต่ละที่มีวัฒนธรรมองค์กรต่างกัน เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตาม

เริ่มกระทู้โดย: Justus ที่ 27 ก.พ. 13, 01:27 น
Damn, I wish I could think of somteihng smart like that!

เริ่มกระทู้โดย: buzz7749 ที่ 10 มี.ค. 13, 03:57 น
เห็นด้วยหลายข้อเลยนะ บางข้อเราเองก็เคยทำ  q*073

เริ่มกระทู้โดย: neptune1234 ที่ 10 มี.ค. 13, 19:43 น
งานแรกเป็นอะไรที่ฝีนความรู้สึกมาก ทั้งไม่ชอบและน่าเบื่อ
งานที่ 2 ก็ยังไม่ถูกใจ งานที่ 3 ก็ยังไม่เวิร์ค งานที่ 4 ก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ทำได้ไม่นาน
งานก็ 5 ก็พอได้ แต่ทำไปทำมาก็ชักจะเซ็ง เพราะเงินเดือนไม่เยอะเท่าไหร่
พอมางานที่ 6 ก็ค่อยถูกใจหน่อย เพราะงานเดิน เงินดี ก็เลยทำมาเรื่อยๆ  q*062

เริ่มกระทู้โดย: Rex ที่ 10 เม.ย. 13, 09:50 น
Very true! Makes a change to see somenoe spell it out like that. :)

เริ่มกระทู้โดย: ๋Job ที่ 25 พ.ค. 13, 21:06 น
อยากทำงาน แต่ไม่มีงานทำ

เริ่มกระทู้โดย: alwaysssss ที่ 5 ก.ค. 13, 00:12 น
 q*062   ถูกใจ ใช่เลยค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: mindmelody19 ที่ 19 ก.ค. 13, 23:26 น
 q*021   ขอบคุณค่ะ จะเอาไปใช้เวลาได้งานแรกนะคะ
สมัครไว้หลายแห่ง แต่ตอนนี้ยังไม่ได้งานเลย   q*078

เริ่มกระทู้โดย: marsgoddress ที่ 1 ก.พ. 17, 14:52 น
 q*073 q*073

เริ่มกระทู้โดย: halomeing ที่ 11 พ.ค. 17, 09:20 น
ที่แรกเราก็เริ่มไม่ไหวแล้ว    q*018

เริ่มกระทู้โดย: lovehino ที่ 30 มี.ค. 18, 23:28 น
ใครจบใหม่ไม่มีประสบการณ์ทำงาน แนะนำว่าให้หาทำไปก่อนครับ เพื่อให้รู้ว่าเราชอบอะไร ไปลองทำงานไม่มีเสียหาย มีแต่ได้เงิน ได้ความรู้ จำไว้ครับ

นอนอยู่บ้านเฉยๆนี่สิอันตราย

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

http://www.lovehino.com  (http://www.lovehino.com)

เริ่มกระทู้โดย: thethakky ที่ 30 ส.ค. 18, 09:06 น
หหางานใหม่ได้สบายๆ แค่ทำตาให้มีโหงวเฮ้ง มาทำตาสองชั้นได้ที่อเมทิสคลินิก