หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - อยากให้ดูการกระทำของคนรวย?? ณ แยกเกษตร

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => คนรักรถ => ข้อความที่เริ่มโดย: oattokun ที่ 13 ธ.ค. 13, 02:43 น

อยากให้ดูการกระทำของคนรวย?? ณ แยกเกษตร

เริ่มกระทู้โดย: oattokun ที่ 13 ธ.ค. 13, 02:43 น
ขออนุญาตก๊อปมาจากพันทิปนะครับ ยาวนิดนึงแต่อยากให้อ่านกัน

เหตุเกิดเมื่อคืนที่ผ่านมา ณ แยกเกษตร...รถขายลูกชิ้น ชนท้ายรถเบ๊นซ์ ไฟหลังแตก กันชนหลังบุบ (โดนเหลี่ยมของรถขายลูกชิ้นเข้าพอดี)..สอบถามปรากฎว่ารถเบ๊นซ์เบรคกระทันหัน รถลูกชิ้นที่ขับตามมาเลยเบรคไม่ทัน ทั้งที่พยายามเบรคสุดตัวแล้ว และไม่ได้ขับเร็วด้วย..แต่ที่ต้องนำมาลงเพราะทนไม่ได้กับพฤติกรรมแย่ๆของตาลุงรถเบ๊นซ์

หลังจากชน ตาลุงก้อรีบลงมาด่าๆๆๆๆพี่ลูกชิ้นชุดใหญ่ด้วยคำหยาบคายต่างๆนาๆเสียงดังลั่น พี่ลูกชิ้นได้แต่ก้มหน้าก้มตาขอโทษ พยายามล้วงดูเงินในถุงผ้ากันเปื้อนของตัวเองว่ามีแค่ไหน(ยังไงคงไม่พอจะชดใช้แน่ๆ) แล้วสิ่งไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น..ตาลุงตบหน้าพี่ลูกชิ้นฉาดใหญ่ ตบแรงมาก เสียงดังมาก รถชนกันตรงเลนขวาสุด คนแถวนั้นที่อยู่ฟุตบาทฝั่งตรงข้ามได้ยินชัดทุกคนรวมถึงเราด้วย เราและคนแถวนั้นเห็นเหตุการณ์ทุกอย่าง ต่างพากันด่าทออีตาลุงนั่น แต่มันคงไม่ได้ยินหรอก

ระหว่างอีตาลุงด่าพี่ลูกชิ้นอย่างไม่พัก พวกเราทุกคนแถวนั้นก้อยืนมองมัน ให้รู้ว่าเราเห็นการกระทำมันนะ แต่มันไม่สนใจ ยังคงโทรศัพท์ต่อไป พี่ลูกชิ้นเดินข้ามฝั่งมาเติมเงินโทรศัพท์เพื่อโทหาเถ้าแก่ที่พี่เค้ารับของมา เราเลยเข้าไปถาม ไปคุย คนแถวนั้นก้อบอกว่าทำแบบนี้แจ้งข้อหาทำร้ายร่างกายได้เลยนะ

พี่ลูกชิ้น : เค้าไม่น่าใช้ความรุนแรงเลยเนอะ คือเค้าเบรค ผมชน ผมรู้ว่ายังไงผมก้อผิด คำแรกที่ผมพูดคือผมขอโทษ (พี่เค้าทำหน้าเหมือนจะร้องไห้ตลอดเวลา)
อิงฟ้า : แล้วนั่นเค้าเรียกประกันหรือเรียกตำรวจคะ?
พี่ลูกชิ้น : ตอนแรกเค้าจะเรียกประกัน แต่ผมบอกว่าเรียกตำรวจมาเลยดีกว่า ผมก้อไม่รู้รถมีประกันรึป่าว
อิงฟ้า : งั้นเดี๋ยวถ้าตำรวจมา พี่บอกตำรวจไปด้วยเลยนะว่าเค้าตบหน้าพี่ แบบนี้มันฟ้องกันได้นะ ขับรถชนเค้าไม่ได้แปลว่าเค้ามีสิทธิ์ตบเรานะพี่ ถ้าพี่ไม่กล้าบอก เดี๋ยวหนูบอกเอง คนแถวนี้ก้อเห็นกันทุกคน (น้องๆเด็กเกษตรฯอีก3คนที่อยู่ใกล้ๆก้อบอกว่าเดี๋ยวพวกหนูเป็นพยานให้ค่ะพี่...เรากับน้องๆถ่ายรูปอีตาลุงนี่ไว้ กะจะประจานการกระทำมันอยู่แล้ว...คนแถวนั้นก้อบอกให้พี่เค้าแจ้งข้อหาทำร้ายร่างกายไปเลย พี่เค้าก้อยกมือไหว้ขอบคุณทุกคน)

พอตำรวจสายตรวจมาถึง อีตาลุงก็ใส่ๆๆๆๆด่าๆๆๆๆอยู่ฝ่ายเดียว แถมด่ารถที่บีบแตรใส่ตอนผ่านไปมาอีก พี่ลูกชิ้นพูดไม่ทัน จะอ้าปากพูดอะไร มันก้อด่า ตำรวจก้อเลยยกมือปรามพี่ลูกชิ้นประมาณว่าค่อยพูดไรงี้ แล้วให้เลื่อนรถมาจอดเคลียร์ตรงใต้สะพานลอยหน้าซอยอมรพันธ์ พออีตาลุงขึ้นรถ เราเห็นแล้วว่าพี่ลูกชิ้นไม่ทันได้พูดอะไรเลย เราเลยตะโกนบอกตำรวจว่า"พี่ตำรวจคะ เมื่อกี๊ลุงเค้าตบหน้าพี่ที่ขายลูกชิ้นด้วยค่ะ ตบแรง เสียงดังมากค่ะ ทุกคนแถวนี้เห็นกันหมด"แล้วน้องๆ3คนข้างหลังก้อตะโกนช่วยว่า"พวกหนูก้อเหนค่ะ เค้าตบแรงมาก" แล้วเรา พวกน้องๆแถวนั้นที่อยู่ในเหตุการณ์อีกหลายคน รวมถึงแม่ค้า พ่อค้า วินมอไซ ที่เห็นเหตุการณ์ ก้อเดินตามไปดูเค้าเคลียร์กัน เพราะกลัวตำรวจเกรงใจอีตาลุง แล้วพี่เค้าจะไม่ได้รับความเป็นธรรม เคลียร์กันอยู่ซัก5นาที เราเห็นเหตุการณ์ยังเหมือนเดิม คือตาลุงใส่ๆๆๆฝ่ายเดียว พอตาลุงโทรศัพท์ เรากับน้องๆเลยเดินไปหาตำรวจอีกที(ตอนนั้นเถ้าแก่พี่ลูกชิ้นมาแล้ว) บอกทั้งตำรวจและเถ้าแก่ว่า"ยังไงช่วยดูแล ให้ความเป็นธรรมกับพี่เค้าด้วยนะคะ เรื่องชนมันก้อเรื่ิองนึง แต่พี่เค้าโดนตบงี้ ตบแรงมาด้วย มันก้ออีกเรื่องนะคะ ทุกคนเห็นเหตุการณ์ทุกอย่าง" หลังจากนั้นอีตาลุงก้อให้ตำรวจคุยโทรศัพท์กับใครก้อไม่รู้...

สรุปเรื่องจบที่ว่า อีตาลุงบอกว่าค่าซ่อมจริงๆมัน27000 แต่เค้าก้อยอมรับว่าเค้าตบ งั้นเค้าขอ12000แล้วจบกัน..(ตำรวจบอกว่าเค้าก้อขอโทดแล้ว แต่เรายังไม่เห็น แล้วอีตาลุงก้อยังไม่มีทีท่าลดความโมโหลงเลยซักนิด) เถ้าแก่เลยขับรถไปเอาตังค์มาจ่ายให้ โดยจะหักจากรายได้ของพี่เค้าชดไปเรื่อยๆ...เห้อออ เราก็ไม่รู้จะช่วยอะไรได้อีก เลยไปช่วยซื้อลูกชิ้นพี่เค้า40กว่าบาท ซื้อแบบไม่ได้ทอด เพราะน้ำมันหกหมด ที่คีบก้อตกอยู่กลางถนน น้องๆ ชาวบ้านที่อยู่แถวนั้นก็มาช่วยซื้อ อย่างน้อยก็เป็นการช่วยให้กำลังใจพี่เค้า เราก็ได้แต่บอกพี่เค้าว่า"ไม่เป็นไรนะพี่ เห็นไม๊ คนให้กำลังใจพี่เยอะเลย สู้ๆ" พี่เค้าก้อยกมือไหว้ขอบคุณทุกคนเป็นการใหญ่

กระทู้เดิม http://pantip.com/topic/31351417

เริ่มกระทู้โดย: issymary ที่ 15 ธ.ค. 13, 15:31 น
มีปัญญาขับเบนซ์เก่าๆ แต่ไม่มีประกัน ถุย q*032 q*032

เริ่มกระทู้โดย: เก่งกับคนไม่มีทางสู้ ที่ 16 ธ.ค. 13, 00:42 น
คือว่าผมก้อไม่ได้เก่งนะครับ แต่ถ้ามาตบผม มันไม่มีเวลาโทรหาคนอื่นหรอก คนนิสัยอย่างนี้ต้องเจอคนจิงๆครับมีเส้นหน่อยทำเป็นก้าง

เริ่มกระทู้โดย: sadddd ที่ 16 ธ.ค. 13, 07:31 น
เชอะเบนซ์รุ่นไหนเนี้ย

เริ่มกระทู้โดย: นางฟ้า ที่ 16 ธ.ค. 13, 07:46 น
ถ้าเป็นผมละก็ลองมาตบดูซิ จะจัดให้หนักเลย ไม่มีทางยอมความ ตามถึงบ้านครับ คนขับรถเบนซ์นี่นิสัยเสียเกือบทุกคนครับ รถผมจอดอยู่ดี มันซื้อกาแฟมากินแล้วเอาแก้วมาวางท้ายรถเรา รถมันไม่ยอมวาง ปรากฏว่าแก้วกาแฟหกใส่ท้ายรถ  แล้วรถผมสีขาวลองคิดดู ว่ามักง่ายแค่ไหน วันนี้ต้องเคลียร์ครับ เพราะถึงเค้าจะขับเบ็นซ์แต่ผมขับ City แต่ผมมั่นใจว่าเงินได้บัญชีของผมจะสามารถเสียค่าธรรมเนียมศาล ค่าฟ้องร้อง ค่าทนายได้ประมาณ 10 ปีครับ คนนิสัยไม่ดี มักง่าย

เริ่มกระทู้โดย: มะตังค์ ที่ 16 ธ.ค. 13, 08:20 น
เอาตามตรงเลยนะคะ กลายเป็นความรุ้สึกฝังใจเลยค่ะ รู้สึกว่าพวกขับรถเบนซ์มันแล้งน้ำใจค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: 5555 ที่ 16 ธ.ค. 13, 09:14 น
โครงรถเป็นเบนซ์ แต่เครื่องโคโบต้า  q*073 q*073

เริ่มกระทู้โดย: คนเดินดิน ที่ 16 ธ.ค. 13, 10:36 น
เห็นทะเบียนชัดเจนมาก เตือนรถทุกคัน
อย่าเข้าใกล้เดี๋ยวโดนแบบพี่เค้านะ

เริ่มกระทู้โดย: ปรายฟ้า ที่ 16 ธ.ค. 13, 10:46 น
อ่านแล้วรู้สึกดีค่ะว่าบนโลกใบนี้โดยเฉพาะคนใน กทม.ยังมีน้ำใจที่ช่วยเหลือบุคคลที่ด้อยกว่าในสังคมขอปรบมือให้ค่ะ q*062 q*062

เริ่มกระทู้โดย: makhammom ที่ 16 ธ.ค. 13, 11:19 น
ถ้าเป็นผมละก็ลองมาตบดูซิ จะจัดให้หนักเลย ไม่มีทางยอมความ ตามถึงบ้านครับ คนขับรถเบนซ์นี่นิสัยเสียเกือบทุกคนครับ รถผมจอดอยู่ดี มันซื้อกาแฟมากินแล้วเอาแก้วมาวางท้ายรถเรา รถมันไม่ยอมวาง ปรากฏว่าแก้วกาแฟหกใส่ท้ายรถ  แล้วรถผมสีขาวลองคิดดู ว่ามักง่ายแค่ไหน วันนี้ต้องเคลียร์ครับ เพราะถึงเค้าจะขับเบ็นซ์แต่ผมขับ City แต่ผมมั่นใจว่าเงินได้บัญชีของผมจะสามารถเสียค่าธรรมเนียมศาล ค่าฟ้องร้อง ค่าทนายได้ประมาณ 10 ปีครับ คนนิสัยไม่ดี มักง่าย
เอาใจไปเต็มร้อยเลยค่ะเห็นด้วยทุกประการ ถ้าโดนแบบนี้ก็ไม่ยอมเหมือนกันค่ะ ขอบคุณน้องๆ ที่ช่วยพี่ลูกชิ้นด้วยค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: Forever Blue ที่ 16 ธ.ค. 13, 11:36 น
นี่คือตัวอย่างนึงของช่องว่างทางสังคม ที่กลุ่มคนเสื้อแดงกำลังต่อสู้อยู๋

มันไม่ใช่การเมือง ไม่ใช่ฐานะการเงิน

แต่มันเป็นช่องว่างของ "ศักดิ์ศรีความเป็นคน" ที่มีอยู่จริงในสังคมไทย

เริ่มกระทู้โดย: นิสัยไม่ดี ที่ 16 ธ.ค. 13, 13:45 น
ชนก็เรื่องชนน่ะ แต่เรื่องตบหน้านี่เกินไป ถือว่าขับรถเบนซ์แล้วจะทำอะไรตามใจตัวเองก็ได้เหรอ คนแบบนี้อยู่ไปก็รกโลก  q*038

เริ่มกระทู้โดย: ถุย ที่ 16 ธ.ค. 13, 13:51 น
E class กากๆ ตัวนี้ไม่ถึง 200k ละมั้งครับ ลองมาชนกุสิ หึหึ เดี๋ยวจะตบปากแทนพี่ลูกชิ้นให้นะ

เริ่มกระทู้โดย: ขับเบนซ์ใช่ว่าจะรวย ที่ 16 ธ.ค. 13, 14:11 น
ขับเบนซ์ใช่ว่าจะรวยเสมอไปนะ บางคนซื้อเบนซ์มือสองมาขับก็มี(เพราะใหม่มันแพง)  บางคนขับเบนซ์แต่เงินในบัญชีติดลบ(เพราะหมุนเงินไม่ทัน)ก็มี ส่วนเคยเจอคนขับเบนซ์นิสัยแย่มาเหมือนกัน   

เริ่มกระทู้โดย: w209 ที่ 16 ธ.ค. 13, 14:50 น
c-class ตัวเก่า ไฟท้ายกะค่าซ่อมกันชนไม่ถึง12000หรอกครับ ลุง***เอากำไลหลายพันเลยนะ มูลค่ารถตอนนี้ก็แค่3-4แสนเอง ผมว่ามันไม่เกี่ยวกะรถที่ขับนะ อยู่ที่สันดานหนะ

เริ่มกระทู้โดย: งง ที่ 16 ธ.ค. 13, 18:14 น
นี่คือตัวอย่างนึงของช่องว่างทางสังคม ที่กลุ่มคนเสื้อแดงกำลังต่อสู้อยู๋

มันไม่ใช่การเมือง ไม่ใช่ฐานะการเงิน

แต่มันเป็นช่องว่างของ "ศักดิ์ศรีความเป็นคน" ที่มีอยู่จริงในสังคมไทย
เออ..จริงอย่างเขาว่าเลย ไม่โพสต์ไม่รู้นะเนี่ย q*073

เริ่มกระทู้โดย: เด็กป่า ที่ 16 ธ.ค. 13, 20:06 น
น่าให้แกขับเบ๊นส์รุ่นโลงจำปา แก่แล้วคงจะไม่แก่ตายอีตานี่

เริ่มกระทู้โดย: D_D ที่ 16 ธ.ค. 13, 21:56 น
แก่กระโหลกกะลา ถ้ารวยจริงคงมีปัญญาซื้อประกันรถ
แน่ใจว่าไม่ได้ทำประกันแน่นอน
สงสารลูกหลาน มีญาติผู้ใหญ่แบบนี้อายไปจนตาย

เริ่มกระทู้โดย: สู้ต่อไป ที่ 16 ธ.ค. 13, 22:26 น

ก็ขอให้สู้ให้ถูกวิธี ถูกหลัก ใช้คนที่ต้องการช่วยจริงๆ อย่าให้แกนนำหลอก สู้แล้วรวยอยู่แค่ไม่กี่คน เป็นกำลังใจให้

เริ่มกระทู้โดย: คนดี ที่ 17 ธ.ค. 13, 14:42 น
ผมอ่านแล้วมันก็เกินไป แต่ผมเองก็ใช้รถเบ๊นซ์ เหมือนกัน แต่พ่อ แม่ ผมสอนมาว่าถึงรถเราจะมีราคา แต่ถ้าเราทำตัวเหมือนพวกสถุน หรือข่มเหงคนอื่น รถมันก็จะมีราคาเท่ากับรถสามล้อ แหมผมเองอยากจะชนรถตาลุง
คนนี้จริงๆ อยากรู้ว่าใครจะซ่อมแพงกว่ากัน และคุณเรื่องลงไม้ลงมือเนี่ย ไม่รู้ว่าใครจะหนักกว่ากัน