หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - มานี-มานะกับพ้องเพื่อน วันนี้พวกเขากลับมาแล้ว

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ห้องข่าว => ข้อความที่เริ่มโดย: hihoohappy ที่ 12 มิ.ย. 14, 16:20 น

มานี-มานะกับพ้องเพื่อน วันนี้พวกเขากลับมาแล้ว

เริ่มกระทู้โดย: hihoohappy ที่ 12 มิ.ย. 14, 16:20 น
คงไม่ต้องกล่าวอะไรมากสำหรับคนรุ่นนั้นที่ได้ทันเรียน หนังสือ ภาษาไทยมานี มานะ เชื่อว่าทุกคนคงไม่ลืมเรื่องราวของตัวละคร แต่ละตัว ที่โตมาพร้อมวัยเด็กของเรา ผมเองก็เป็นคนรุ่นนั้นที่ได้เรียนแบบนี้ หยิบหนังสือเก่ามาดูที่ไรมันเรียกความทรงจำวัยเด็กของผมได้ดีเลย

วันนี้ผมไปส่งเอกสารของโรงเรียนที่สำนักงานเขตฯ  ได้เจอหนังสือแบบเรียนมานะ มานี ที่กระทรวงเอากลับมาใช้ใหม่ ซึ่งเซอร์ไพรส์ผมมาก ดีใจแทนเด็กๆรุ่นใหม่ที่จะได้ใช้แบบเรียนนี้ แต่น่าเสียดายที่ลายเส้นจะเปลี่ยนไป เพราะวาดขึ้นใหม่

ผมไม่รู้ว่า ตจว อื่นๆ หรือ กทม.เป็นไหม ที่เด็กรุ่นหลังๆนี้อ่านหนังสือไม่แตก สะกดคำก็ไม่ค่อยถูกกัน  ผมว่าแบบเรียนนี้ น่าจะดีที่สุดแล้วนะสำหรับการฝึกอ่านหนังสือของเด็กๆ ไม่รู้ว่า รร.อื่นๆได้แบบเรียนนี้ไปหรือยัง เพราะที่ได้มาเป็นเล่มตัวอย่างครับ

ปล.ดีใจในฐานะอดีตเด็กชายตัวน้อยๆ ที่เคยเรียน มานะมานี   และ ดีใจในฐานะครู หวังว่าอย่างน้อยเด็กไทยคงจะอ่านหนังสือกันคล่องขึ้นกว่าเดิม (ผมสอนเด็กมัธยมในโรงเรียนขยายโอกาสครับ เจอเด็กอ่านหนังสือไม่แตกเยอะมาก)

จากกระทู้คุณ pixx666 http://pantip.com/topic/32173588 (http://pantip.com/topic/32173588)

(http://f.ptcdn.info/957/019/000/1402397650-2014061016-o.jpg)

(http://f.ptcdn.info/957/019/000/1402397718-2014061016-o.jpg)

(http://f.ptcdn.info/957/019/000/1402397746-2014061016-o.jpg)

เริ่มกระทู้โดย: ชอบจัง ที่ 15 มิ.ย. 14, 01:20 น
 q*000
ดีมากค่ะ เด็กสมัยนี้พูด อ่านไม่ถูกเยอะ ภาษาวิบัติไป ควรอนุรักษ์ภาษาไทยให้ถูกต้องจะดีกว่าค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: เด็กสมัยก่อน ที่ 15 มิ.ย. 14, 09:02 น
มีอดีตรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาท่านหนึ่งเคยแถลงข่าวว่า จะไม่ให้เด็กเรียนผสมคำเพราะช้าและเสียเวลา ให้เรียนจำเป็นคำๆไปเลยแบบภาษาจีน ผมฟังข่าววันนั้นแล้วก็คิดว่าภาษาไทยเราหมดสิ้นแล้วตั้งแต่วันนั้น ไม่คิดว่าในที่สุดจะมีคนกอบกู้เอาวิธีเรียนแบบดีๆกลับมาใช้ นับเป็นโชคดีของเด็กรุ่นใหม่ที่ท่านพ้นตำแหน่งไปแล้ว

เริ่มกระทู้โดย: yesest ที่ 15 มิ.ย. 14, 13:13 น
เยี่ยมมาก ตอนเราเป็นเด็กชอบอ่านมานีมานะมาก พอได้หนังสือเรียนเทอมใหม่ต้องรีบหยิมมาอ่านก่อนทุกที่ และ เป็นหนังสือเรียนที่อ่านจนจบก่อนเปิดเทอมซะอีก
เราคิดว่าดีมากเลยเพราะช่วยกระตุ้นให้เด็กรักและชอบอ่านหนังสือ

เริ่มกระทู้โดย: ข้าวผัด ที่ 15 มิ.ย. 14, 18:25 น
 q*062 ยินดีต้อนรับการกลับมาของหนังสือรุ่นนี้ อยากจะบอกว่าดีใจมาก เด้กสมัยนี้จะใด้อ่านหนังสือออก สะกดคำเป็น

เริ่มกระทู้โดย: wanva ที่ 15 มิ.ย. 14, 21:18 น
เดียวนี้ผมก็สอนลูกไม่ถูกเหมื่อนกันเช่น ก.เอ๋ย ก.ไก่ ข.ไข่ในหล้ามันหายไปไหนสมันก่อนมันจำขึ้นใจจนเดียวนี้มันยังไม่ลืมเลยยื่งตัวสุดท้ายนี้ชอบมากตอนเด็กๆ ฮ.นกฮุกตาโต แต่เดียวนี้ทำไมเด็กถึงอ่านหนังสือไม่ค่อยได้ ก็มีแต่ก.ไก่ ข.ไข่ ฃ.ขวดเลย กระทรวงหน้าจะเอากลับมาใช้ไหม่นะ เพราะสมัยท่านก็เรียนมาจากตำราสมัยก่อนเหมือนกันไม่ใช้หรือ ทีภาษาอังกฤษทำไมไม่ไปเปลี่ยนของเขาบ้าง ของเรานะดีอยู่แล้วจะเปลี่ยนทำไมเอากลับมาใช้ใหม่ได้แล้ว ขอบคุณ

เริ่มกระทู้โดย: kob oob oob ที่ 15 มิ.ย. 14, 22:26 น
ปิติ มานี มานะ ชูใจ ดวงแก้ว ดีใจจังเหมือนเราได้กลับไปเป็นเด็กสอนหนังสือให้ลูกเหมือนที่เราตอนเป็นเด็กอีกครั้งแม่ก็อ่านหนังสือนี้เหมือนลูกเลยเนอะ ดีใจสุดสุดอ่ะ

เริ่มกระทู้โดย: วรวิท ที่ 15 มิ.ย. 14, 22:30 น
รอวันนี้มานานแล้วสิงดีๆบางทีก็ควรจะรักษาไว้การเรียนการสอนไทยล้าหลังมาก

เริ่มกระทู้โดย: WTF... ที่ 15 มิ.ย. 14, 23:07 น
ไ ใ ไช้กันใม่ค่อยจะถูกเลยครัช เห็นแล้วเซง  q*069

เริ่มกระทู้โดย: จอย จอย ที่ 15 มิ.ย. 14, 23:23 น
ชอบค่ะเพราะมานี มานะ ปิติ ชูใจ เค้าค่อยๆโตไปกับเราหมายถึงโตตามชั้นเรียนนะคะ ค่อยๆสอนการอ่าน

เริ่มกระทู้โดย: \".................... ที่ 15 มิ.ย. 14, 23:52 น
การมักง่ายของผู้ใหญ่ที่มากแต่อายุแต่ไม่มีสมองเอาแบบเรียนที่ดีออกจากระบบไปดีใจกับเด็กๆด้วยที่แบบเรียนแบบนี้กลับมาจะได้เขียนภาษาไทยกันถูกต้องซะที

เริ่มกระทู้โดย: k.lack ที่ 16 มิ.ย. 14, 06:19 น
ดีที่่สุดคะเห็นด้วยมากๆสิ่งสำคัญคือความชัดเจนของภาษาไทย

เริ่มกระทู้โดย: เด็กเรียน ที่ 16 มิ.ย. 14, 07:21 น
ดีใจมากค่ะ นึกถึงตอนจุดตะเกียงอ่าน สมัยนั้นยังไม่มีไฟฟ้า มานี มานะ

เริ่มกระทู้โดย: k.ss ที่ 16 มิ.ย. 14, 09:13 น
มะทัน แต่ก็เห็นด้วยเพราะสมัยนี้รีบเร่งหลักสูตรให้เด็กมากไปหน่อย จนไม่ได้มาตรฐานการอ่านเลย

เริ่มกระทู้โดย: ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน ที่ 16 มิ.ย. 14, 09:28 น
ดีใจมากเลยที่มานีมานะกลับมาอีกครั้งหลานๆๆๆๆและเด็กๆๆๆๆจะได้จำขึ้นใจ.    และอยากให้ทางโรงเรียนให้เด็กท่องแม่สูตรคูณตอนก่อนเลิกเรียนทุกวันเด็กจะได้เก่งเลขคณิตศาสตร์

เริ่มกระทู้โดย: เด็กรุ่นเก่า ที่ 16 มิ.ย. 14, 09:57 น
มีความสุข ดีใจ ปลื้มใจ ที่เด็กรุ่นใหม่จะได้มีโอกาสเรียนแบบเรียนชุดนี้ มันเป็นความทรงจำที่ไม่มีวันลบเลือน ขอให้เริ่มต้นใช้เร็วๆนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: AH64 ที่ 16 มิ.ย. 14, 10:12 น
ดีมากๆเลย หนังสือเล่มนี้ตัวละครในหนังสือโตมาพร้อมกับเราเลย เราขึ้น ป.2 เด็กในหนังสือก็ขึ้นป.2 ตามไปด้วย เราจบ ป.6. เด็กๆในเรื่องก้อจบด้วยเช่นกัน ที่สำคัญยังมีบทท่องที่จำง่ายและใช้ได้จนถึงวันนี้ เห็นด้วยอีกคนครับ ผมได้เรียนรุ่นรองสุดท้ายก่อนเล่มนี้ยกเลิก

เริ่มกระทู้โดย: คิดถึงวันเด็ก ที่ 16 มิ.ย. 14, 11:09 น
อยากอ่านบ้าง ตำๆด้ว่าตอนเริ่มอ่านหรังสือพอได้ก็น่าจะ ป.3-4 พอกลับบ้านจะรีบอ่านต่อให้จบตอนเพราะสนุกเหมือนอ่านนิยายเลย

เริ่มกระทู้โดย: Waroonnee Wunsree ที่ 16 มิ.ย. 14, 13:02 น
ยินดีต้อนรับการกลับมาค่ะ เป็นแบบเรียนที่เรียนสนุก เนื้อหาเข้าใจง่าย เรื่องราวน่าติดตาม จำได้ว่าเป็นรุ่นสุดท้ายที่ได้เรียน ถ้ารุ่นลูกได้เรียนก็ดีจะได้สอนลูกได้ง่ายขึ้นด้วย

เริ่มกระทู้โดย: Base ที่ 16 มิ.ย. 14, 13:24 น
ชอบครับ ทำให้เราได้ติดตามเป็นตอนๆ เหมือนนิทานทำให้เราอยากอ่าน อ่านก่อนที่ครูจะสอนซะอีก

เริ่มกระทู้โดย: ลูกสาวหล้า ที่ 16 มิ.ย. 14, 13:43 น
 q*062ดีใจมากเลยค่ะถ้านำกลับมาให้เด็กเรียนแบบเรียน มานี มานะทำให้อ่านเข้าใจได้เร็วเพราะต้องฝึกสะกด ควบกล้ำ ต้องฝึกอ่านจากสระที่เด็กจำได้ง่ายไปหายาก ถ้าเด็กอ่านหนังสือได้ก็อยากไปโรงเรียนและสนุกกับการเรียน  แต่เด็กปัจจุบันแม้แต่พยัญชนะไทยบางตัวยังจำไม่ได้หมด

เริ่มกระทู้โดย: เด็กนอกบ้าน ที่ 16 มิ.ย. 14, 17:54 น
 q*062 q*093 q*066

เริ่มกระทู้โดย: ทอป ที่ 16 มิ.ย. 14, 22:23 น
มานี มานะ จะ ปะ กะ ทะ นะ มะ อะ ไร จะ ไป จะ ดู ชะ นี ชู ใจ ไถ นา หา เหา รึเปล่าครับจำไม่ได้แล้วครับว่าแล้วก็คิดถึงที่สุดเลยครับ q*073 q*073 q*073

เริ่มกระทู้โดย: เกสร ที่ 17 มิ.ย. 14, 00:04 น
จะบอกว่าดีใจมาก เขียนบ่อยแล้วในกระทู้มานี มานะในที่สุดฝันก็เป็นจริงจะเก็บสะสมให้ครบทุกเล่มเลย ขอบคุณที่สวรรค์มีตา

เริ่มกระทู้โดย: 69304510 ที่ 18 มิ.ย. 14, 12:30 น
ผมน่ะแอบชอบครูไพรินตั้งแต่ป.3แนะ แต่พอครูสมคิดเข้ามาแทรกผมเลยหันมามองมานีอีกครั้งและชอบตั้งแต่นั้นมาไม่เคยลืม แบบนี้หรือเปล่าที่เค้าเรียกรักแรกอิอิ