หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - เตือนใจคนชอบคันหู ระวังครับ

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => เรื่องเด่นประเด็นดัง => ข้อความที่เริ่มโดย: catmanow ที่ 1 ก.พ. 15, 20:01 น

เตือนใจคนชอบคันหู ระวังครับ

เริ่มกระทู้โดย: catmanow ที่ 1 ก.พ. 15, 20:01 น
ที่มา ราษีไศล : http://www.oknation.net/blog/motorcyrubjang/2015/01/31/entry-1 (http://www.oknation.net/blog/motorcyrubjang/2015/01/31/entry-1)

เตือนใจผู้ที่ชอบใช้ cotton bud หรือสำลีปั่นหูครับ อาทิตย์ก่อนผมรู้สึกคันหูเลยใช้สำลีปั่นหู แต่รู้สึกว่าสำลีตรงปลายมันใหญ่ไปหน่อย เข้ารูหูไม่ได้เลยลอกๆ สำลีออกให้มันเหลือนิดเดียว แล้วใส่หูปั่น

ปั่นไปปั่นมา มันส์มากไปหน่อยเพลิน ปรากฎว่าก้อนสำลีหลุดออกจากก้านสำลี เข้าไปอุดในรู้หู แคะยังไงก็ไม่ออก ปิดหูอื้อเลย เอาไม้ปั่นหูแหย่ยิ่งดันลึกเข้าไปเรื่อยๆ

สุดท้ายเอาออกไม่ได้ ผมไม่กล้าไปหาหมอเพราะรู้อาย กลัวหมอด่า อิอิ เลยปล่อยไว้ แคะเช้าแคะเย็นก็ไม่ออก แล้วอาบน้ำๆ เข้าหูไปติดสำลียิ่งหนักหูอื้อเลย หลายวันเข้ารู้สึกปวดหูนิดๆ อาจเพราะมีน้ำติดในสำลีด้วย

วันนี้ลองตัดสินใจเอาไม้ปั่นลำลี แคะเอาสำลีออกให้เหลือน้อยๆ แล้วแหย่หูเข้าไปปั่นๆ หมุนๆ สักพักดึงออกมา ปรากฎว่าก้อนสำลีที่ติดเข้าหูหลายวันก่อนติดออกมาด้วย

โห โล่งหูเลยครับ มีน้ำเปียกชุ่มสำลีเลย ผมว่าหากปล่อยไว้นานอาจหูหนวกแน่ๆ ใครชอบแคะหูปั่นหูด้วยสำลี อย่าแกะแคะสำลีออกจากก้านเด็ดขาด เดี๋ยวจะหลุดเข้าหูอย่างผม แล้วเอาออกยากมาก ปวดหูทรมานจริงๆครับ พับผ่าสิ

เริ่มกระทู้โดย: หมอ..อ ที่ 2 ก.พ. 15, 08:25 น
เป็นการสะท้อนให้เห็นถึง..รู้เท่าไม่ถึงการ.เกิดขึ้นบ่อยๆ...แต่ทำไมรึ.ชีวิตนี้ไม่มีญาติพี่น้องเพื่อนสนิท..หรือคิดจะไปหาร้านตัดผมชายให้เค้้าแคะออกรึ..แค่นี้ทำอาย..
ชีวิตรันทดจัง q*078

เริ่มกระทู้โดย: Hotdevilmean ที่ 2 ก.พ. 15, 10:24 น
เป็นการสะท้อนให้เห็นถึง..รู้เท่าไม่ถึงการ.เกิดขึ้นบ่อยๆ...แต่ทำไมรึ.ชีวิตนี้ไม่มีญาติพี่น้องเพื่อนสนิท..หรือคิดจะไปหาร้านตัดผมชายให้เค้้าแคะออกรึ..แค่นี้ทำอาย..
ชีวิตรันทดจัง

q*013 q*013

เริ่มกระทู้โดย: 2222 ที่ 2 ก.พ. 15, 10:52 น
ง่ายนิดเดียวคะ แค่เอาผมเข้าไปปันหูข้างที่มีสำลีติดอยู่ก็จะติดผมออกมาคะ q*073 q*073 q*073

เริ่มกระทู้โดย: สำลี ที่ 2 ก.พ. 15, 14:13 น
ใครที่สำลีหลุดเข้าหู อย่าได้อายค่ะ รีบไปหาหมอให้เค้าคีบออก เพราะมีคนไข้เยอะที่เป็นอย่างนี้ไม่ใช่คุณคนแรกหรอก หากปล่อยไว้อาจทำให้เกิดการอักเสบเป็นหนองติดเชื้ออย่างแรง ถึงขึ้นแก้วหูทะลุได้นะคะ

ต่อไปซื้อสำลีต้องดูยี่ห้อที่ไว้ใจได้ และขนาดตรงกับที่เราต้องการค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: yhad ที่ 2 ก.พ. 15, 17:30 น
แฟนเราก้อเคยเจอแบบนี้อ่ะ ทำเหมือนกันเลย เราใช้ไม่กวาดดอกหญ้าเด็ดมาก้านนึง ปั่นๆ ในหู สำลีติดออกมาค่ะ เราว่าดีกว่าไปหาหมอนะ เร็วดี

เริ่มกระทู้โดย: chati ที่ 2 ก.พ. 15, 17:59 น
 q*071

เริ่มกระทู้โดย: sbd1980 ที่ 2 ก.พ. 15, 18:56 น
คิดได้ไงว่าอายไม่กล้าไปหาหมอ เลยทิ้งไว้หลายวัน เอาส่วนไหนคิดนี่ น่าจะหูหนวกไปเลยก็ดีนะ

เริ่มกระทู้โดย: งง ที่ 2 ก.พ. 15, 19:20 น
น้องจ๊ะ รีบไปหาหมอเลย คันมาหลายปีแล้ว

เริ่มกระทู้โดย: monmanclub ที่ 2 ก.พ. 15, 20:53 น
คันหู ไม่รู้เป็นอะไร เอาสำลีมาปั่นก็ไม่หาย หายจริ๊งง คันอยู่ข้างใน  q*073 q*073 อิอิๆๆ