หน้า : 1  พิมพ์หน้านี้ - ผิวแห้ง ตอนหน้าร้อน ใช้โลชั่นทาตัวก็ไม่หาย ทำยังไงดี?

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ผู้หญิงชวนคุย => ข้อความที่เริ่มโดย: oonjunnie ที่ 11 มี.ค. 16, 10:36 น

ผิวแห้ง ตอนหน้าร้อน ใช้โลชั่นทาตัวก็ไม่หาย ทำยังไงดี?

กระทู้: ผิวแห้ง ตอนหน้าร้อน ใช้โลชั่นทาตัวก็ไม่หาย ทำยังไงดี?
เริ่มกระทู้โดย: oonjunnie ที่ 11 มี.ค. 16, 10:36 น
เราเพิ่งมาสังเกตว่า ช่วงนี้ผิวแห้งมากทั้งที่อากาศก็ไม่หนาว แถมยังร้อนตับแล่บอีกต่างหาก ทีแรกคิดว่าแพ้โลชั่นเลยลองเปลี่ยนยี่ห้อดู แต่ผิวก็ยังแห้งอยู่ดี เราลองถามเพื่อนดู เพื่อนเลยให้เล่าให้ฟังว่าวัน ๆ ทาครีมบำรุงอะไรบ้าง กินอะไรบ้าง พอฟังจบเพื่อนเราฟันธงเลยว่า เป็นเพราะเราดื่มน้ำวันนึงไม่ถึงขวด เมื่อเทียบกับเพื่อนแล้วเพื่อนดื่ม 2 ขวดลิตร อย่างนี้แสดงว่าร่างกายเราขาดน้ำใช่ไหมคะผิวถึงแห้ง แล้วถ้าเราดื่มน้ำมากขึ้นผิวเราก็จะกลับมาเป็นปกติใช่ไหมคะ

กระทู้: ผิวแห้ง ตอนหน้าร้อน ใช้โลชั่นทาตัวก็ไม่หาย ทำยังไงดี?
เริ่มกระทู้โดย: aomammku ที่ 15 มี.ค. 16, 10:51 น
พวกครีมอาบน้ำหรือโลชั่นที่มีส่วนประกอบของดอกไม้ก็อาจเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผิวแห้งได้นะคะ เมื่อก่อนเราใช้โลชั่นกลิ่นดอกไม้ พอทาไปสักระยะผิวแห้งกว่าเดิมมาก ชนิดที่เรียกว่าลอกออกมาเป็นแผ่นๆเลย

เริ่มกระทู้โดย: somhyingz ที่ 15 มี.ค. 16, 21:06 น
ใช่ค่ะ คุณดื่มน้ำน้อยมาก อย่างน้อยๆ ต้องดื่มน้ำวันละ 8 แก้วต่อวัน ไม่ต้องดื่มครั้งละเยอะ แต่ค่อยๆ จิบทั้งวัน นึกขึ้นได้เมื่อไหร่ก็จิบเลยค่ะ ปล. ขอบคุณภาพน่ารักๆ จาก สสส.

เริ่มกระทู้โดย: noogig888 ที่ 22 มี.ค. 16, 23:37 น
กินน้ำน้อยเกินไปก็เป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ผิวแห้ง ร่างกายเราต้องมีน้ำหล่อเลี้ยงตลอดเวลา

เริ่มกระทู้โดย: perfumeluv ที่ 24 มี.ค. 16, 10:52 น
เราก็เคยมีปัญหาเดียวกันค่ะ
ใช้ผลิตภัณฑ์ของยูเซอริน
ตอนนี้ไม่เป็นอีกแล้วค่ะ

ถ้าสนใจ ลองติดต่อที่บูธยูเซอริน ที่ร้านวัตสัน หรือร้านบู๊ทส์ ดูนะคะ

เริ่มกระทู้โดย: oonjunnie ที่ 28 มี.ค. 16, 10:25 น
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ เราจะเอาไปเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองดูค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: มู๋น้อยแก้มป่อง ที่ 28 มี.ค. 16, 10:46 น
เป็นคนดื่มน้ำน้อยเหมือนกัน แต่ยังไม่เจอปัญหาเรื่องผิวแห้ง แต่คนรอบข้างก็มีเตือนอยู่เหมือนกัน แอบกลัวว่าผิวจะแห้งแล้วเหี่ยวก่อนวัย ตอนนี้เลยต้องมีขวดน้ำไว้ข้างตัวตลอด หรือเวลาต้องออกไปข้างนอกจะพกขวดน้ำขวดเล็กๆ ไว้ในกระเป๋าค่ะ

เริ่มกระทู้โดย: Sissey ที่ 11 พ.ค. 16, 10:40 น
คงเป็นที่ดื่มน้ำน้อยแน่ๆ อาจจะต้องพึ่งพวกโลชั่นทาผิวหรือเบบี้ออยเพิ่มด้วย

เริ่มกระทู้โดย: กาชาปอง ที่ 11 พ.ค. 16, 11:33 น
หน้าร้อนผิวเรานี่มันเหนียวเหนอะหนะมาก แนะนำว่าดื่มน้ำเยอะๆ ดีที่สุดค่ะ