หน้า : พิมพ์หน้านี้ - ข้อเสียของซิลิโคนที่ผสมมาในแชมพูที่สาว ๆ ต้องระวัง

เว็บบอร์ด webboard บอร์ด forum ฟอรั่ม กระดานข่าว กระดานสนทนา สนทนา กระทู้ ความคิดเห็น

หมวดหมู่ => ผู้หญิงชวนคุย => ข้อความที่เริ่มโดย: unyanamah ที่ 12 พ.ย. 19, 22:52 น

ข้อเสียของซิลิโคนที่ผสมมาในแชมพูที่สาว ๆ ต้องระวัง

เริ่มกระทู้โดย: unyanamah ที่ 12 พ.ย. 19, 22:52 น
ข้อเสียของซิลิโคนที่ผสมมาในแชมพูที่สาว ๆ ต้องระวัง
   หลายคนอาจจะเคยได้ยินซิลิโคนมาไม่มากก็น้อย มีทั้งชื่อเสียงในด้านดีและด้านไม่ดี แต่ที่แน่ ๆ ด้านไม่ดีของเจ้าซิลิโคนน่าจะมีมากกว่า เพราะสาว ๆ หลายคนประสบปัญหาของเส้นผมและหนังศีรษะจากสารซิลิโคนที่มีอยู่ในแชมพูและครีมนวดผมต่าง ๆ ที่วางขายอยู่ทั่วไป ดังนั้นก่อนจะเลือก ยาสระผมยี่ห้อไหนดี  (https://www.sanook.com/women/152865/) เราจะมาทำความรู้จักกับสารซิลิโคนกันว่า มันคืออะไร และมีความร้ายกาจอย่างไร
   สารซิลิโคนพบมากในท้องตลาด เพราะมีสรรพคุณต่าง ๆ มากมายที่ผู้ผลิตต้องการเพิ่มให้กับสินค้าของตนเอง ซึ่งลักษณะของซิลิโคนี้จะ ไม่มีสีและโปร่งใส โดยผู้ผลิตจะนิยมใช้ในการนำมาเคลือบเส้นผมให้ดูเงางามและหวีง่าย ฟังดูสารซิลิโคนก็ดูมีประโยชน์ แต่ทำไมสุดท้ายจึงก่อให้เกิดโทษได้
   เกิดการตกค้างของซิลิโคนบนหนังศีรษะและเส้นผม
   เมื่อใช้แชมพูหรือครีมนวดผมที่สมซิลิโคนไปนาน ๆ จะก่อให้เกิดการตกค้างของซิลิโคน ซึ่งซิลิโคนเหล่านี้จะไปอุดตันเคลือบเส้นผมจนทำให้ ครีมบำรุงหรือสารต่าง ๆ ไม่สามารถถูกดูดซึมเข้าไปได้ ผมจึงไม่ได้รับสารอาหารอย่างเต็มที่ แม้ว่าจะใช้ผลิตภัณฑ์แบบเดิมก็ตาม
   ซึ่งหากเราสระผมอย่างเป็นประจำและถูกวิธี สารซิลิโคนต่าง ๆ ก็จะหลุดลง แล้วสารที่มาจากการสระครั้งใหม่ก็จะมาเกาะแทน ซึ่งไม่เป็นปัญหามากนัก ยกเว้นกับคนที่ดูแลผมไม่ดี ไม่ค่อยได้สระผม หรือล้างผมไม่สะอาด มีโอกาสเกิดการตกค้างของซิลิโคนได้ ดังนั้นในการสระผมเราจึงไม่ควรสระแค่พอให้เสร็จเท่านั้น แต่ควรล้างทำความสะอาดเส้นผมและหนังศีรษะอย่างจริงจัง และใส่ใจกับการล้างผมให้มากขึ้น ไม่เพียงแค่ล้างให้ฟองหมดเท่านั้น แต่ควรมั่นใจว่าล้างสะอาดมากพอไม่ให้เกิดสารตกค้างบนเส้นผมอีกด้วย
   แต่ถ้าหากใครมีอาการแพ้ซิลิโคนอย่างรุนแรงก็สามารถหาแชมพูออแกนิคที่ไม่มีส่วนผสมของซิลิโคนมาใช้ก็เป็นการแก้ปัญหาได้เป็นอย่างดี เพราะนอกจากจะไม่มีซิลิโคนแล้วยังอ่อนโยนต่อผมและผิวเพราะมาจากสารสกัดที่มาจากธรรมชาติมาใช้แทนแชมพูที่มีอยู่ได้ นอกจากจะไม่มีซิลิโคนแล้ว ยังมีส่วนผสมของธรรมชาติที่จะสามารถทำให้เส้นผมของคุณนุ่ม สวย สุขภาพดีโดยไม่ต้องพึ่งแชมพูที่มีสารเคมีต่าง ๆ มากมายผสมอยู่อีกด้วย
   นี่ก็เป็นข้อเสียของซิลิโคนที่สาว ๆ ควรรู้ไว้ เพราะเมื่อต้องการที่จะซื้อผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผมจะได้สามารถหลีกเลี้ยงแชมพูเหล่านี้ได้ อย่าลืมหาแชมพูไม่มีซิลิโคนมาไว้ใช้ จะเป็นประโยชน์ต่อหนังศีรษะและผมของคุณเอง
(https://image.freepik.com/free-photo/towels-bottles-with-shampoo-conditioner-shower-milk-handmade-soap_111599-1180.jpg)